ผู้เขียน หัวข้อ: [MG] MSZ-006-3A Zeta Ver.ka  (อ่าน 1570 ครั้ง)

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 70
[MG] MSZ-006-3A Zeta Ver.ka
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2024, 10:04:08 PM »
สวัสดีครับ ได้มีโอกาศ หยิบ MG Zeta มาทำสักที เป็นตัวปรับปรุง ให้สมกับเป็น MG ยุคใหม่ครับ มีความคิดอยากได้เจ้า MG Zeta สีแบบ อามุโร่มานานแล้ว แต่ไม่มีโอกาศได้สักที และชอบสีออกโทนม่วงๆด้วย เลยนั่งค้น ดีคอล ในแอปส้ม เจอสีนี้พอดี
พอได้ทำจริง แอบ ยากพอสมควรครับ ด้วยระบบ การเปลี่ยนร่าง ที่ซับซ้อน สมกับเป็น MG ยุคใหม่ บางจุดอาจตกรายละเอียดไป + กับดีคอลเป็น ของรุ้น 2.0 ต้อง มานั่งปรับให้เข้ากับ Ver.ka +ตอนจบ เคลียร์ด้านไปกัดชั้นผิวสีอีกต้องมานั่งแก้ในส่วนที่แก้ได้ :iconcryjoy: สมบุกสมบันพอสมควรเลยครับ
Ver.ka ตัวนี้จุดที่ต้องติ มีเรื่องของ ราคาที่เปิดตัวมา 2 พันกว่าและไม่แถม mega launcher มาให้ ดีเทลที่ดูผ่านๆ โล้นๆ แทบไม่ต่าง กับ 2.0 แต่ชดเชย เรื่องความแข็งแรง ที่ทำออกมาได้ดีจริงๆ แต่พอทำสีเสร็จ ไม่กล้าจับเปลี่ยนร่างจริงๆครับ รวมๆไม่ค่อยสมกับ ราคาเท่าไหร่ แต่ชอบ ที่เป็นตัวคลาสสิคสำหรับยุค UC :iconpale:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2024, 11:18:46 PM โดย nase »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
Re: [MG] MSZ-006-3A Zeta Ver.ka
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2024, 02:47:20 AM »
ตัวเอก (แต่เป็นสี MSV) จากภาคที่โปรดปรานที่สุดเลย ยังจำได้ลางๆกับภาพตอนเริ่มเรื่อง น่าจะใน OUT OF ORDER เล่มนึงแหละ
สีม่วง PASTEL นุ่มนวลเย็นตา กลมกลืนกับขาวเทา แซมด้วยเหลืองที่น้อยชิ้น แต่โดดออกมา สวยงามเลย  :iconvsign:
ตอน Ver.2.0 ออกก็ตื่นเต้น ตอนนั้นให้คุ้มด้วย มีมาครบ แถมฐานให้บิน พร้อมลูกเล่นต่อกะฐานของ MK-II ด้วย แต่เหมือน Landing gear ไม่มีมาให้ ต้องตั้งฐานอย่างเดียว 
จริงๆ Ver.Ka. ก็คิดเหมือนๆกัน ว่าก็น่าจะยอมแถม Hyper. มาด้วยเหอะ นี่จะเอาแต่ปล่อยลง P ซะหมดเลย
แต่สุดท้ายก็ดูเงียบๆหายไปซะงั้น ก็ไม่แน่ใจนะว่าอนาคตจะมีกำหนดให้ตัว 3A นี่ได้ออกเป็น Ver.Ka.บ้างไหมแหละ แต่ยังไงๆ Bandai คงไม่ยอมพลาดหรอก :iconshy2:
จะว่าไป MK-II มันจะมี Ver.Ka. ไหมนี่ หวั่นๆจริงๆ
ส่วนเจ้าตัวนี้ เป็น Ver.Ka. อีกตัวที่ยังไม่ได้จับจองเลย หลังๆแทบไม่มีโอกาสได้สั่งจากนอกละ หาตัวลดราคา/ตัวราคาเหมาะสมจากร้านใจดีในไทย ที่นานๆเค้าจะลดราคาให้เอาแหละ :iconhappy:
ใครที่ได้สะสมของ Ver.Ka. นี่ได้นับกันไหมครับ ว่าออกไปแล้วกี่ตัว  :iconhihi:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [MG] MSZ-006-3A Zeta Ver.ka
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2024, 07:08:11 AM »
ในที่สุดก็เสร็จเรียบร้อย แอบลุ้นว่าชิ้นที่โดนทินเนอร์จะทำให้หมดไฟไหม :iconnasty:

สีนี้เหมือนจะเพิ่งเห็นตอนหลังไพวก Gundam Evolved ไหมครับ ดูPastel Minimal เข้ายุคสมัยดี อีกทั้งได้ ไทยโทนมาพอดีกับ Decal อีก ว่าแต่ผมยังไม่เคยลองสีสูตรน้ำมาพ่นแบบจริงจังสักที ตอนที่ตันนี้ใช้น้ำหรือทินเนอร์ล้างครับ ผสมน้ำพ่นจริงๆเหรอ กลิ่นน่าจะเบาลง

อนาคต MG น่าจะน้อยตัวลง Ver KA Zeta ตวนี้ทำตลาดในบ้านเราได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ บันไดคงต้องปรับกลยุทธ์ ผมว่าเขาทุ่มเทคโนโลยีไปเยอะมาก แก้คำสาปหุ่นแปลงร่างได้เลย

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2024, 07:37:54 AM »
ตัวนี้ว่าจะซื้อตั้งแต่เริ่มโฆษณา จนป่านนี้ยังไม่ได้ซื้อ ชะตากรรมไม่ต่างจาก ZZ ver ka.
ไหน ๆ ก็มี 2.0 แล้ว ตัวนี้รอ Bandai ออกสีเหลืองไปเลยละกัน

https://www.youtube.com/watch?v=aFDO-lFupE4

ออฟไลน์ nase

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2024, 10:55:09 AM »
ตัวเอก (แต่เป็นสี MSV) จากภาคที่โปรดปรานที่สุดเลย ยังจำได้ลางๆกับภาพตอนเริ่มเรื่อง น่าจะใน OUT OF ORDER เล่มนึงแหละ
สีม่วง PASTEL นุ่มนวลเย็นตา กลมกลืนกับขาวเทา แซมด้วยเหลืองที่น้อยชิ้น แต่โดดออกมา สวยงามเลย  :iconvsign:
ตอน Ver.2.0 ออกก็ตื่นเต้น ตอนนั้นให้คุ้มด้วย มีมาครบ แถมฐานให้บิน พร้อมลูกเล่นต่อกะฐานของ MK-II ด้วย แต่เหมือน Landing gear ไม่มีมาให้ ต้องตั้งฐานอย่างเดียว 
จริงๆ Ver.Ka. ก็คิดเหมือนๆกัน ว่าก็น่าจะยอมแถม Hyper. มาด้วยเหอะ นี่จะเอาแต่ปล่อยลง P ซะหมดเลย
แต่สุดท้ายก็ดูเงียบๆหายไปซะงั้น ก็ไม่แน่ใจนะว่าอนาคตจะมีกำหนดให้ตัว 3A นี่ได้ออกเป็น Ver.Ka.บ้างไหมแหละ แต่ยังไงๆ Bandai คงไม่ยอมพลาดหรอก :iconshy2:
จะว่าไป MK-II มันจะมี Ver.Ka. ไหมนี่ หวั่นๆจริงๆ
ส่วนเจ้าตัวนี้ เป็น Ver.Ka. อีกตัวที่ยังไม่ได้จับจองเลย หลังๆแทบไม่มีโอกาสได้สั่งจากนอกละ หาตัวลดราคา/ตัวราคาเหมาะสมจากร้านใจดีในไทย ที่นานๆเค้าจะลดราคาให้เอาแหละ :iconhappy:
ใครที่ได้สะสมของ Ver.Ka. นี่ได้นับกันไหมครับ ว่าออกไปแล้วกี่ตัว  :iconhihi:

แต่เดียวนี้ยังดีครับ พาพาร์ท 3rd party ได้บ้างไม่ต้องมาง้อ P Bandai มากนัก MK-II Ver.ka นี่ไม่แน่ใจแต่หลังๆ ไลนฺ์ MG ออกแต่ Ver.ka รัวๆเลย

ในที่สุดก็เสร็จเรียบร้อย แอบลุ้นว่าชิ้นที่โดนทินเนอร์จะทำให้หมดไฟไหม :iconnasty:

สีนี้เหมือนจะเพิ่งเห็นตอนหลังไพวก Gundam Evolved ไหมครับ ดูPastel Minimal เข้ายุคสมัยดี อีกทั้งได้ ไทยโทนมาพอดีกับ Decal อีก ว่าแต่ผมยังไม่เคยลองสีสูตรน้ำมาพ่นแบบจริงจังสักที ตอนที่ตันนี้ใช้น้ำหรือทินเนอร์ล้างครับ ผสมน้ำพ่นจริงๆเหรอ กลิ่นน่าจะเบาลง

อนาคต MG น่าจะน้อยตัวลง Ver KA Zeta ตวนี้ทำตลาดในบ้านเราได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ บันไดคงต้องปรับกลยุทธ์ ผมว่าเขาทุ่มเทคโนโลยีไปเยอะมาก แก้คำสาปหุ่นแปลงร่างได้เลย

เห็นครั้งแรกใน Gundam Evolved  จริงๆครับ แอบอยากได้ Red Zeta เหมือนกันครับ ทินเน้อร์ กัดนี่ ก็แอบ หมดไฟเหมือนกันครับพอจะมาแก้จริงจัง ก็ ฝนตก +  ติดCovid นอน รพ อีก :iconcry:

ตอนตัน  ต้องรื้อ Airbrush มาล้างซันไร กับ ทินเน้อร์ แห้งไวมาก  ผสมใช้น้ำได้ครับแต่แรงยึดเกาะจะไม่ดีเท่าไหร่ แนะนำ ทินเน้อร์ สูตรน้ำดีกว่าครับไม่มีกลิ่น + flow improver จะช่วยหน่วงสีพ่นง่ายขึ้นครับ  แต่ ถ้าเอามาทา นี่ทาเต็มไว ทาง่ายมากครับ

หลังๆเหมือนบันได ไม่ค่อยสนใจ MG ออกถี่ๆ แล้ว ไปลง HG กับ RG ซะเยอะเลย

ตัวนี้ว่าจะซื้อตั้งแต่เริ่มโฆษณา จนป่านนี้ยังไม่ได้ซื้อ ชะตากรรมไม่ต่างจาก ZZ ver ka.
ไหน ๆ ก็มี 2.0 แล้ว ตัวนี้รอ Bandai ออกสีเหลืองไปเลยละกัน

https://www.youtube.com/watch?v=aFDO-lFupE4

ถ้า 2.0 Ver. เห็น ตัวสีเหลือง อยู่นะครับ gray Zeta แต่ตัวออกสีเหลือง งง เหมือนกัน แต่ติด P-bandai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2024, 10:56:16 AM โดย nase »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2024, 01:26:46 PM »
งั้นก็แสดงว่าสีสูตรน้ำก็ยังไม่เหมาะสมตอนนี้ เพราะต้องใช้ตัวทำละลายของเขาเองด้วย แต่ถ้าเอามาทาน่าจะสะดวกอยู่

Z ver KA ได้มาแล้วครับ ยังไม่ได้เปิดกล่องเลย เห็นงานสวยๆอย่างนี้ชักอยากลองประกอบดูบ้างละครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 62
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2024, 01:21:15 PM »
ทำออกมาสวยงามมากๆเลยครับ
สีโทนนี้เห็นแล้วรู้สึกละมุน สวยนวลตาจริงครับผม
 :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2024, 09:28:31 PM »
Z Gundam สีโทนนี้สวยสบายตามากครับสีม่วงออกมาโทนเดียวกับดีคอลเลย ทำออกมาได้สวยละเอียดดีจริงๆ
พวกโมที่แปลงร่างได้แบบนี้นี่ทำสีเสร็จปุ๊บ พอจะลองแปลงร่างดูนี่ต้องวัดใจกันทีเดียวว่าจะถลอกรึเปล่า ของผมนี่ลองแปลงเสร็จถ่ายรูปปุ๊บไม่เคยจับมาแปลงอีกเลย :iconlol: