ผู้เขียน หัวข้อ: RX78-2 ขนาด1/35 แห่งค่าย fang dajing  (อ่าน 2316 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimtycoon

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 25
RX78-2 ขนาด1/35 แห่งค่าย fang dajing
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2024, 09:26:35 PM »
จากห้องสัพเพ หัวข้อโมตัวที่อยากได้ที่สุดในปีนี้
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวว่าผมไม่ได้ต่อกันมามากว่า10ปีแล้ว นับแต่พี่ชายท่านหนึ่งในซุ้มซันเดย์เวิร์คช็อปได้จากไปอย่างไม่มีวันกลับ
สักพักก็รู้สึกหมดไฟในการเล่นกันพลาไปเลย จนกระทั่งเมื่อ3-4เดือนก่อน ปัดโซเชียลไปเจอ pre order เจ้าตัวนี้เข้า มันก็โดนใจ
เข้าอย่างจัง แต่ไม่ได้สั่งนะครับ แค่โดนใจ เจ้าตัวนี้ผมได้มาจากกัลยาณมิตรท่านหนึ่ง อนุเคราะห์มาให้ ขอกราบขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

ว่ากันด้วยราคาของมัน(เท่าที่ทราบ) ถ้าใครpre order ในช่วงแรกได้ทั้น น่าจะอยู่ที่ 2000+-เล็กน้อย แต่ถ้าไม่ทันล๊อตแรก มันก็ถูก
ขยับขึ้นมาอีก 500-1000 ซึ่งคาดว่าไม่มีของแล้ว แต่พอจะเห็นได้ในแอปช๊อปทั้งหลาย เห็นตั้งราคาอยู่ที่ 3000 ปลายๆ

ว่าแล้วก็มาดูกันว่าหลังจากได้มาแล้วต้องเจอกับอะไรบ้าง

เห็นกล่องครั้งแรกก็ตกใจด้วยความใหญ่ของมัน ด้วยขนาดประมาณ 60*45*25 ของมัน ใหญ่กว่ากล่อง PG หลายๆตัวเลย
ไม่มีภาพหน้ากล่องใดๆทั้งสิ้น มีแค่เลข 7801 กับตัวหนังสือจีน บ่งบอกว่าเป็นค่ายจีนแน่ๆ

หลังจากเปิดกล่อง(ขออภัยลืมถ่ายรูปเก็บไว้) ก็พบกับแผ่นรันเนอร์ใหญ่น้อยรวม30แผง งานฉีดมาถือว่าแยกสีมาได้ดีทีเดียว แถมจุดตัด
ตรงชิ้นประกบ มีการหลบให้ด้วย เรียกได้ว่า แทบจะทำสีบนแผงรันเนอร์ได้เลยทีเดียว แต่ความคม ยังไงก็ยังสู้ลุงบันไม่ได้อยู่ดี

ต้องขอบอกว่า ก่อนประกอบควรศึกษาคู่มือประกอบให้ดี ดูสัก2-3 รอบ เพราะคู่มือประกอบไม่มีความชัดเจนเลย ยิ่งตรงส่วนที่เป็น
ชุดไฟ เรียกได้ว่า ต้องเดาเอาเลย หลังจากพลิกคู่มือไปๆมาๆ 2-3รอบ จึงเริ่มจาก โล่ก่อนเลย

เรียกได้ว่า ใหญ่ถูกใจมาก ขนาดเกิน 1ไม้บรรทัดเลยทีเดียว ประกบง่ายและแน่นทุกชิ้น เสร็จแล้วต่อด้วย คอร์ไฟเตอร์

ประกอบเสร็จขนาดประมาณ 13cm. เล่นได้ถนัดมือมาก แปลงเป็นคอร์บล๊อกได้ลื่นไหลมาก แต่ปีแอบง่อยเล็กน้อย และลำใหญ่ขนาดนี้
แต่กลับทำล้อมาเป็นตกม้าตายซะงั้น โดยหล่อเป็นชิ้นมาเลย โดยรวมถือว่าถูกใจนัก

ว่าด้วยอาวุธบ้าง บาซูก้าขนาด 50cm. และมีชุดไฟให้นี่มันสุดยอดมาก เต็มไม้เต็มือไปหมด

ไรเฟิลทำออกมาใช้ได้ มีชุดไฟ แต่กลับรู้สึกเฉยๆครับ

และมาถึงพระเอกของเรา
Moeagare
Moeagare
Moeaagre GANDAMU!
Kimi yo hashire

บระเจ้ากล้วย มันจ๊อดมาก (มุขโบราณ)
ใหญ่โต จุใจ เต็มไม้เต็มมือ ด้วยขนาดประมาณ 52cm. น้ำหนักชั่งเมื่อเช้านี้ (ลืมชั่ง) สัก2กิโลเห็นจะได้ กะๆเอานะครับ แหะๆ
จุดขยับทุกจุด แน่นดีมาก ไม่มีอาการย้วยแม่แต่น้อย ออกจะแน่นเกินไปเสียด้วยซ้ำ โดยเฉพาะจังหวะกางขา แน่นเสียจนกลัว
จะหักเลยทีเดียว จุดขยับ แขนขาเป็นแบบ2จังหวะ แต่ตรงต้นขายังเป็นแบบเดิมๆอยู่

ความรู้สึกที่ได้ต่อตัวนี้ สนุกมากครับ ประกบแน่นทุกจุด ออกจะแน่นเกินไปด้วย แต้ประกอบได้โดยโดยไม่ต้องตัดแต่งชิ้นส่วนเลย
แม่แต่ชิ้นเดียว แต่หากใครจะแกะทำสี แนะนำตัดแต่งเดือยหน่อยก็ดีครับ เพราะไม่เช่นนั้นเป็นไปไม่ได้เลยที่จะเกะออกมาโดยไม่เสียหาย
ผมใช้เวลาต่อหลังเลิกงานวันละ 2-3 ชั่วโมง ผ่านไป3วันจึงเสร็จได้

ข้อดี
- ใหญ่โตเต็มไม้เต็มมือดีมาก ตัวเดียวจบ (เพราะไม่มีพื้นที่ให้ตัวอื่นแล้ว)
- จุดขยับและข้อต่อทุกจุด แน่นดีมากถึงมากที่สุด ไม่มีอาการย้วยแบบโมจีนรุ่นเก่าแม้แต่น้อย
- มีชุดไฟมาให้ ประกอบดีๆ ใช้ได้จริงไม่งอแงแน่นอน
- คุ้มค่าคุ้มราคาสุดๆ สำหรับคนรัก RX78-2 ต่อให้ไม่มีที่วาง ผมก็แนะนำครับ
- หากคิดจะประกอบแล้วเอามาเล่น ถือว่าถูกตัวแล้วครับ ดัดเล่นทั้งวันยังไม่หลวมเลยแม้สักน้อย

ข้อเสีย
- ใหญ่โตเต็มไม้เต็มมือดีมาก ตัวเดียวจบ (เพราะไม่มีพื้นที่ให้ตัวอื่นแล้ว) (เป็นทั้งข้อดีและข้อเสียเลย)
- คู่มือประกอบ ง่อยมาก ไม่มีความชัดเจน แถมยังมีผิดบางจุด ยิ่งตรงจุดประกอบชุดไฟ ดูยากมาก
- บางชิ้นประกบ แน่นมากเกินไปแทบกดไม่ลง แต่ประกอบได้

สรุป
ใครเกิดทัน อมูโร่ ถือว่าควรค่าแก่การหามาครอบครอง สำหรับนักกันพลาทั้งหลาย ถือว่าต่อไม่ยาก
ทำได้เรื่อยๆ สนุกดี แต่สำหรับมือใหม่ แนะนำหาประสบการณ์เพิ่มก่อน แต่ถ้าอยากลองของ ขอบอกว่า
คุณสมหวังแน่ๆ ได้ลองสมใจเลย สำหรับผม กันพลาตัวนี้สอบผ่านครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 70
Re: RX78-2 ขนาด1/35 แห่งค่าย fang dajing
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2024, 01:22:58 AM »
ไวมากครับ โมจีนยักษ์ในสามวัน  :iconvsign: กล่องมหึมามาก ถ้ามาบ้านผม ไม่ผ่าน ตม./ไม่ให้เอาเข้าบ้านแน่ๆ  :iconsleep:
ของจีนตัวแรกสุด ที่เคยลองเป็น Psycho Gundam เพราะตอนนั้นหาสั่งจากนอกยากและกล่องใหญ่โตค่าส่งแพง กลิ่นตอนมันโดนกาวนี่เหม็นสุดๆเลย คงเพราะเนื้อ plastic มันมีส่วนผสมแตกต่างจากแท้เยอะเกิน
 ตัวนี้ไม่รู้มันสามารถใส่ core fighter 1/35 แท้ที่เคยมีวางขาย แทนได้เลยไหมแต่ก็ไม่น่าจะแหละ  :iconjoy: แล้วที่นั่งนักบินมันมีปรับองศาได้เหมือน MG 3.0 ไหมครับ
ระบบไฟนี่ก็เจอตอน nightingale จีน ระบบไม่ซับซ้อนยังไม่ยากเท่าไหร่ จนมาเจอของ zaku tank นี่เลยเลือกไม่ติดดีกว่า  :icondizzy:
เต็มไม้เต็มมือแน่นอนเลยกับขนาด 52ซม. มาเป็นรุ่นน้องคั่นกลาง/ครองใจต่อจาก 1/12 ได้แน่นอน ไม่มีโครงในถูกไหมครับ เพราะน่าจะคนละเกรดกับ PG
สังเกตุแว๊บๆ เหมือนพี่ตี๋ให้นิ้วระบบขยับได้มาด้วยใช่ไหมครับ ส่วน bazooka ยาวกว่าไม้บรรทัดปกติกันเลย ราคา Pre ก็ล่อตาล่อใจมากคงขยับขึ้นๆตามธรรมเนียมปฏิบัติแหละ แต่ยังไงๆก็อย่าเกินหน้าเกินตาลุงบันเค้าแหละ เดี๋ยวจะโดนกวาดให้หายเงียบเรียบเหมือนก่อนๆอีก

• *
Re: RX78-2 ขนาด1/35 แห่งค่าย fang dajing
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2024, 08:26:22 AM »
ของจีนตัวแรกสุด ที่เคยลองเป็น Psycho Gundam เพราะตอนนั้นหาสั่งจากนอกยากและกล่องใหญ่โตค่าส่งแพง กลิ่นตอนมันโดนกาวนี่เหม็นสุดๆเลย คงเพราะเนื้อ plastic มันมีส่วนผสมแตกต่างจากแท้เยอะเกิน
ตัวนี้ประกบแน่นมากจนไม่ต้องลงกาวเลยครับ
ตัวนี้ไม่รู้มันสามารถใส่ core fighter 1/35 แท้ที่เคยมีวางขาย แทนได้เลยไหมแต่ก็ไม่น่าจะแหละ  :iconjoy: แล้วที่นั่งนักบินมันมีปรับองศาได้เหมือน MG 3.0 ไหมครับ
ไม่แน่ใจว่าใส่ได้ไหม ไม่มีให้ลองเสียด้วยครับ, องศาที่นั่งนักบินจะหมุนตามเวลาเราพับหัวลงเลยครับ
ระบบไฟนี่ก็เจอตอน nightingale จีน ระบบไม่ซับซ้อนยังไม่ยากเท่าไหร่ จนมาเจอของ zaku tank นี่เลยเลือกไม่ติดดีกว่า  :icondizzy:
อันที่จริงระบบไฟตัวนี้ไม่ได้ใส่ยากเลย เพียงแต่คู่มือประกอบไม่ชัดเจนครับ มันดูยาก เลยต้องเดาๆเอา
เต็มไม้เต็มมือแน่นอนเลยกับขนาด 52ซม. มาเป็นรุ่นน้องคั่นกลาง/ครองใจต่อจาก 1/12 ได้แน่นอน ไม่มีโครงในถูกไหมครับ เพราะน่าจะคนละเกรดกับ PG
ถูกต้องครับ
สังเกตุแว๊บๆ เหมือนพี่ตี๋ให้นิ้วระบบขยับได้มาด้วยใช่ไหมครับ ส่วน bazooka ยาวกว่าไม้บรรทัดปกติกันเลย ราคา Pre ก็ล่อตาล่อใจมากคงขยับขึ้นๆตามธรรมเนียมปฏิบัติแหละ
ใช่ครับ ผมชอบนิ้วของตัวนี้มากเลย

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2024, 09:14:43 AM »
คุกเข่าได้ไหมครับ ถ้านั่งแล้วไม่ดูเก้งก้าง มันก็ช่วยประหยัดที่วางไปได้เยอะอยู่

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2024, 09:29:18 PM »
ราคาขึ้นตามกระแสรีวิว เห็นแต่ละคนที่ประกอบแล้วเหนื่อยแทน มีคลิปนึง ต้องเอาปากงัด กระแทกโต๊ะ ตลกดี

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2024, 09:17:13 AM »
คุกเข่าได้ไหมครับ ถ้านั่งแล้วไม่ดูเก้งก้าง มันก็ช่วยประหยัดที่วางไปได้เยอะอยู่
คุกเข่าแล้วก็ยังสูงกว่า PG ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2024, 09:50:09 AM »
กำลังคิดว่าคุกเข่าน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับตั้งโชว์ ขนาดคุกเข่าแล้วยังสูงใหญ่กว่า PG อีกนี่เห็นภาพเลย ตอนทำสีน่าจะสนุกเลยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2024, 09:27:41 PM »
ตัวนี้ถือว่ากระแสดีเลยครับ ราคาขึ้นเอาๆ เห็นหลายท่านได้ไปในราคาพอสมควร แต่ก็ยังบอกว่าคุ้ม มันต่อสนุกมากแต่ก็เหนื่อยเลย เรื่องทำสีนี่ เอาไว้ก่อนดีกว่า ตอนนี้เหนื่อยพอแล้ว ขอเล่นให้ฉ่ำก่อนครับ แล้วค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2024, 09:52:30 PM »
Core Fighter ถ้าเราไม่พับเพื่อใส่กลางลำตัว มีCore Block แยกไหมครับ อยากเล่นแค่ Corefighter

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2024, 10:00:47 PM »
แนะนำ ff-x7 core fighter ของลุงบันที่ออกมาก่อนหน้านี้ดีกว่าครับ อันนั้นทำมาดีกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2024, 11:46:56 AM »
Bandaiเหมือนจะหาไม่ค่อยได้แล้ว เลยหาตัวเลือกอื่นน่ะครับ รายละเอียดไม่ซีเรียส อยากได้ใหญ่จับถนัดมือ ทำสีสนุกน่ะครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2024, 07:34:47 AM »
ตัวนี้ งานใหญ่ จริง ๆ
https://www.youtube.com/watch?v=6aTy4ZOgRjc