ผู้เขียน หัวข้อ: [ShowOff] MSM-03 GOGG 1/144 by boy.  (อ่าน 2116 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[ShowOff] MSM-03 GOGG 1/144 by boy.
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2024, 04:48:23 PM »
MSM-03 Gogg ปรากฎตัวในภาค 0079 เป็นหุ่นที่ใช้บนโลกในภูมิประเทศที่ใกล้น้ำ ถ้าคนที่ชอบแนวนี้จะมีให้เล่นอีกหลายตัวเลย สำหรับกล่องนี้เป็นโมเดลที่ต่อและทำสีสนุกอีกตัว ราคาไม่แพง ผมซื้อมาเมื่อไม่กี่เดือน ประกอบง่าย แต่ขยับจัดท่าได้ไม่มากชิ้นใหญ่ขัดง่าย รายละเอียดไม่ค่อยเยอะและทำสีสนุกผมลองใช้ Weathering Set ของ Tamiya จิ้มด้วยปลายไม้ ดูรูปภาพของจริงประกอบดูว่าส่วนไหนน่าจะถลอกง่ายจากนั้นใช้ดินสอสีเงินค่อยๆแต้มเพื่อเป็นรอยกระเทาะ แล้วเสร็จใช้เวลาไม่นาน ติดDecal ที่เคยซื้อไว้นานจนเก่าโดนน้ำแล้วแตก ต้องพ่นเคลียร์เงาเคลือบอีกชั้นถึงใช้ได้

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 70
Re: [ShowOff] MSM-03 GOGG 1/144 by boy.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2024, 09:50:59 PM »
UC แรกที่ตราตรึงยั่งยืนในจิตใจเสมอมาเลย
คุณ BOY ทำผลงานออกมาได้สวยงาม เขลอะ ได้สมจริงเลย กะรูปที่ Zoom ตรง Backpack ทำออกมาเหมือน Tank เก็บน้ำของ รร. สมัยตอนเด็กๆเลย
 เสียดายเจ้าหัวไข่นี่ ตอนมันมี MG ให้เห็นดันไม่ได้สอยไว้ รวมถึงเจ้า Acguy ด้วย ส่วน Z-Gok สอยไว้ได้แค่เครื่องแดงของ Char
มีเห็นตัว Z-Gok ของภาค Unicorn สีเขียวทหารแล้วก็สวยดี ตัวราคาดั้งเดิมไม่ถูกบวกนี่ น่าสอยมาก รอแอปส้ม re ออกมาละไม่พลาดแน่
ตัวที่มีมือเป็นแส้ที่เป็นแฝดคนละฝาของ Acguy หน้าเหมือนดอกทานตะวันนี่ ก็ไม่มีโอกาสได้ทำเป็น MG ซักทีเลยเนอะ รวมถึงญาติห่างๆของ Z-Gok ด้วย ที่ไหล่เป็น ใบมีด/มือมันยืดๆได้ นี่ขนาดได้ออกในภาค Unicorn ละด้วยนะนั่น
 วันก่อนๆเห็นมี THe-O ด้วยใช่ไหมครับ ภาคโปรดเลย หุ่นฝ่ายตรงข้ามนี่ออกมาเกือบจะครบละมั๊ง ยิ่ง HG Bolinoak Sammahn กลังจะออกมาเร็วๆนี้ละด้วย  :iconhappy:

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
Re: [ShowOff] MSM-03 GOGG 1/144 by boy.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2024, 01:25:01 PM »
Weathering สวยมากออกมาได้อารมณ์แบบผ่านการรบมาแล้วจริงครับ ชอบที่ลาย nose art - “สาว big poison” เหมือนเครื่องบินสมัยสงครามโลกดี ได้อิทธิพลมาจากการดู Masters of the Air ใช่ไหมครับ ดูแล้วยิ่งรู้สึกเป็นแบบทหารผ่านศึกอะไรงี้ ดูเข้ากับโทนสีของ Gogg มากชอบเลยครับ :iconlove:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2024, 03:25:46 PM »

UC แรกที่ตราตรึงยั่งยืนในจิตใจเสมอมาเลย
คุณ BOY ทำผลงานออกมาได้สวยงาม เขลอะ ได้สมจริงเลย กะรูปที่ Zoom ตรง Backpack ทำออกมาเหมือน Tank เก็บน้ำของ รร. สมัยตอนเด็กๆเลย
 เสียดายเจ้าหัวไข่นี่ ตอนมันมี MG ให้เห็นดันไม่ได้สอยไว้ รวมถึงเจ้า Acguy ด้วย ส่วน Z-Gok สอยไว้ได้แค่เครื่องแดงของ Char
มีเห็นตัว Z-Gok ของภาค Unicorn สีเขียวทหารแล้วก็สวยดี ตัวราคาดั้งเดิมไม่ถูกบวกนี่ น่าสอยมาก รอแอปส้ม re ออกมาละไม่พลาดแน่
ตัวที่มีมือเป็นแส้ที่เป็นแฝดคนละฝาของ Acguy หน้าเหมือนดอกทานตะวันนี่ ก็ไม่มีโอกาสได้ทำเป็น MG ซักทีเลยเนอะ รวมถึงญาติห่างๆของ Z-Gok ด้วย ที่ไหล่เป็น ใบมีด/มือมันยืดๆได้ นี่ขนาดได้ออกในภาค Unicorn ละด้วยนะนั่น
 วันก่อนๆเห็นมี THe-O ด้วยใช่ไหมครับ ภาคโปรดเลย หุ่นฝ่ายตรงข้ามนี่ออกมาเกือบจะครบละมั๊ง ยิ่ง HG Bolinoak Sammahn กลังจะออกมาเร็วๆนี้ละด้วย  :iconhappy:

ขอบคุณครับ หุ่นจากภาคUC น่าจะเป็นภาพจำดีๆตอนเด็กๆน่ะครับ เลยต่อสนุก ชิ้นใหญ่ เลยทำสีง่าย ทำเขลอะสนุกดีครับ ชอบที่บอกว่าเหมือน Tankน้ำ รร.นี่เห็นภาพเลย

เจ้าหัวไข่นี่ก็ตรงปกจริงๆ MG หุ่นน้ำนี่สวย ตัวใหญ่ทุกตัวเลย รอเจ้าตาดอกทานตะวันเหมือนกันคิดว่าอีกนานแน่ๆเผลอๆเป็น PreBandai พูดถึงตัวที่แขนยืดได้นี่ผมก็ชอบเหมือนกันนะ สีแดงสวยดี

The-O เป็น HGUC ครับตัวนั้น เอามาต่อเล่นสนุกๆเห็นชิ้นใหญ่ สะใจน่าจะทำสีสนุก แต่ว่ามันซับซ้อนพอสมควร ส่วนเจ้าตัวสีเขียวนั้นหน่าตาแปลกดี แต่เป็นหุ่นของฝ่ายซีรอคโก้เลยเชียวนั้น ผมรอ Psych Gundam Mk2 อยู่ คาดว่าน่าจะปลายปี

Weathering สวยมากออกมาได้อารมณ์แบบผ่านการรบมาแล้วจริงครับ ชอบที่ลาย nose art - “สาว big poison” เหมือนเครื่องบินสมัยสงครามโลกดี ได้อิทธิพลมาจากการดู Masters of the Air ใช่ไหมครับ ดูแล้วยิ่งรู้สึกเป็นแบบทหารผ่านศึกอะไรงี้ ดูเข้ากับโทนสีของ Gogg มากชอบเลยครับ :iconlove:

ขอบคุณครับ Decalเก่าซื้อมานานมาก เห็นว่าสวยดี ได้อิทธิพล Master of The Air จริงๆครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 62
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2024, 10:38:24 AM »
สวยมากๆเลยครับ ขลังและคลาสสิค ชอบคราบน้ำคราบสนิมมากเลยครับ
ดีคอลตรงอกนี่คือดึงดูดสายตา >w<

:iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2024, 02:33:35 PM »
สวยมากๆเลยครับ ขลังและคลาสสิค ชอบคราบน้ำคราบสนิมมากเลยครับ
ดีคอลตรงอกนี่คือดึงดูดสายตา >w<

:iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ขอบคุณครับ Off สนุกดี งานโมเดลมีเสน่ห์อะไรให้เลือกทำหลากหลาย เห็นอย่างนี้แล้วอยากเข็นงานดองเก่าๆออกมาอีกเยอะๆเลย(ไม่รุ้จะได้สักแค่ไหน)

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2024, 01:58:27 PM »
งานWeathering ผมเคยลองทำ แต่รู้สึกว่าตัวเองทำไม่ได้เลยครับ  :iconcry: พวกหุ่น UC ยุคแรกๆ จับทำ Weathering นี่เหมาะมาก

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2024, 05:04:26 PM »
ชอบเหมือนกันครับ ผมไล่เก็บสีฝุ่นตกแต่งคราบที่เป็นตลับๆของ Tamiya เตรียมไว้  :iconjoy:
ได้ทดลองใช้ไปกะ 1/72 M1-Abram ของ Hasegawa ไป น่าจะสอง-สามปีก่อนแล้วจากนั้นก็วางเก็บไม่ได้ลองอีกเลย
ใช้ง่ายขึ้น Effect ไวและที่สำคัญสะดวกดี เสียดายกะ Set สี gunze หกขวด rust, sand, soot ฯลฯ ที่ได้สมัยยังละอ่อน (นานมากๆละ)
ปล่อยมันแห้งคาห้องเก็บของไปแล้ว หาตัวทำละลายเพื่อจะเอามันกลับมาใช้ยังไม่ได้เลย เหมือนๆหัวเชื้อ Aqua.รึอะไรซักอย่างที่ปัจจุบันหาข้อมูลแทบไม่ได้ละ  :iconsleep:
ปีก่อนๆก็ซื้อแผ่นบังพ่นทำคราบบนเครื่องบิน navy ที่จอดทิ้งบนเรือฯไว้ ยังไม่ได้ลองเลย ตอนแรกนึกว่าเป็นแผ่น Stainless แต่มาเปิดดูแล้ว เป็นแค่กระดาษสีน้ำตาลไม่หนาไม่บางแหละ
 สงสัย Gogg คุณBOY จะปลุกไฟทำ Scale Model ขึ้นอีกครั้งแถมด้วยอยากได้ MG ไปด้วยเลยแหละครับ  :iconhihi:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2024, 11:06:26 PM »
งานWeathering ผมเคยลองทำ แต่รู้สึกว่าตัวเองทำไม่ได้เลยครับ  :iconcry: พวกหุ่น UC ยุคแรกๆ จับทำ Weathering นี่เหมาะมาก

ไม่ค่อยได้ทำเหมือนกันครับ อาศัยเปิดดูช่อง YouTube เอาเหมือนกัน แต่พอลองทำดูโดยใช้อุปกรณ์ที่เหมาะสมมันก็ง่ายดีนะครับ

พวก UC ภาคแรกๆนี่เหมาะมาก เหมือนLoTech นิดๆเลยถลอกง่ายๆ โทรมหน่อยๆเพราะอยู่บนโลก

ชอบเหมือนกันครับ ผมไล่เก็บสีฝุ่นตกแต่งคราบที่เป็นตลับๆของ Tamiya
ได้ทดลองใช้ไปกะ 1/72 M1-Abram ของ Hasegawa ไป น่าจะสอง-สามปีก่อน
ใช้ง่ายขึ้น Effect ไวและที่สำคัญสะดวกดี เสียดายกะ Set สี gunze หกขวด rust, sand, soot ฯลฯ ที่ได้สมัยยังละอ่อน (นานมากๆละ)
ปล่อยมันแห้งคาห้องเก็บของไปแล้ว เหมือนๆหัวเชื้อ Aqua.รึอะไรซักอย่างที่ปัจจุบันหาข้อมูลแทบไม่ได้ละ  :iconsleep:
ปีก่อนๆก็ซื้อแผ่นบังพ่นทำคราบบนเครื่องบิน navy ที่จอดทิ้งบนเรือฯไว้ ยังไม่ได้ลองเลย ตอนแรกนึกว่าเป็นแผ่น Stainless แต่มาเปิดดูแล้ว เป็นแค่กระดาษสีน้ำตาลไม่หนาไม่บางแหละ
 สงสัย Gogg คุณBOY จะปลุกไฟทำ Scale Model ขึ้นอีกครั้งแถมด้วยอยากได้ MG ไปด้วยเลยแหละครับ  :iconhihi:

ลืมเหมือนกันครับ Gogg ว่าจะปัดด้วยTamiya ซะหน่อย แค่เห็นถลอกแค่นั้นก็ฟินละ เอาไว้ทำตัวต่อไปละกัน

พวกสีต่างๆทิ้งไว้นานก็มีเสียเหมือนกันครับ ต้องใช้บ้าง มีที่โยนทิ้งไปก็เยอะ

รอชมงานScale สวยๆนะครับ

ออฟไลน์ eva-01

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2024, 09:56:04 PM »
งานดีมีคุณภาพอีกแล้วครับท่าน ยังไม่เคยลองทำคราบน้ำพวกหุ่นน้ำไว้จะเอาไว้เป็นตัวอย่างบ้างครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2024, 08:54:56 AM »
ขอบคุณครับ ผลงานคุณ ก็ใช่ย่อยนะ :iconlol: