ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเทคนิคทำสีแดงไทเทเนียมของshinanju หน่อยครับ  (อ่าน 3598 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cicy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดีผมอยากทำสีshinanju sd เป็นแดงไทเทเนียมโดยการทาด้วยพู่กัน เท่าที่ผมหาข้อมูลมา
สายพ่น
-พ่นchromแล้วพ่นclear redทับ
ผมเลยลองเอา chrom ผสม clear red แต่ผมออกมาไม่เหมือนสีที่อยากได้เลย
อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ พี่มีวิธีการผสมสีหรือเทคนิค โดยใช้พู่กันไหมครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ขอเทคนิคทำสีแดงไทเทเนียมของshinanju หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 10:35:48 PM »
สีแนวไททาเนี่ยม หลักๆก็พ่นเงิน แล้วทับด้วยเครียร์แดง

จะทา ก็ต้องทำเหมือนกันอ่ะครับ  ทาสีเงินไปก่อน  รอแห้งแล้วทาสีเหลียเหลืองทับ

เอาสีเงิน + เครียร์แดง  มันจะเป็นเมตาริกเรดครับ มันจะไม่เงินทีเดียว หรือแดงสด ออกกลางๆ

แนะนำว่าสีเงินกับสีเครียร์ ควรใช้สีเครียร์เรดเป็นสีน้ำหรือเอนาเมล เพราะถ้าเอาสีทินเนอร์ ทาทับทินเนอร์  สีมันจะละลายไปปนกัน

แต่แนวนี้ไม่นิยมทำด้วยภู่กัน  เพราะสีจะออกมาสวยแค่ใหนขึ้นกับความเงาของสีเงิน  ซึ่งการทาสีจะไม่เงาเท่าการพ่น  เพราะสีมันจะแห้งช้าเกินไป

และการทาสีเครียร์  ยากมากถึงยากที่สุดที่จะเกลี่ยให้เรียบเท่ากันทั้งตัว  ถ้าสีที่ทาไม่เท่ากันจะออกแดงเป็นจ้ำๆแค่บางส่วน  ซึ่งมันยากมากถึงมากที่สุด  ถ้ามือไม่นิ่งพอโอกาศพลาดสูง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Cicy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ขอเทคนิคทำสีแดงไทเทเนียมของshinanju หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:33:19 PM »
ขอบคุณมากครับพี่ ผมคงทำสีแดงปกติครับ
สีทีมีความเงา ทาด้วยพู้กันให้เงายากมากครับ ผมก็ทำแล้วเป็นแบบพี่บอก