ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการพ่นสีขาวด้วยแอร์บรัชครับ  (อ่าน 5953 ครั้ง)

ออฟไลน์ toppaa01

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
อยากถามเรื่องการพ่นสีขาวด้วยแอร์บรัชครับ ว่ามันต้องพ่นอย่างไร ผมลองพยายามพ่นเท่าไหรมันก็ไม่ขาวซักที แม้ลองพ่นลงชิ้นใสแล้วก็ตามมันก็เป็นขาวโปร่งๆ

ถ้ายิ่งพ่นลงพื้นหลังสีเท่าไม่ต้องพูดถึง เหมือนพ่นทินเนอร์เปล่าใส่เลยครับเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

อยากพ่นให้มันขาวสนิททึบตันเลยอ่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร หรือต้องผสมสีขาวเยอะไปเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kama

• **
  • Like: 2
Re: ถามเรื่องการพ่นสีขาวด้วยแอร์บรัชครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 11:23:47 AM »
ผสมทินเนอร์เยอะไปหรือเปล่าครับ?
นักวาดการ์ตูน&นิยมโมเอะ
http://www.pixiv.net/member.php?id=5787262
https://twitter.com/MilkfactoryR

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ถามเรื่องการพ่นสีขาวด้วยแอร์บรัชครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 11:33:49 AM »
ไม่ทราบใช้สียี่ห้ออะไรครับ ถ้ากันเซ่จะค่อนข้างใสนิดนึง
บางกรณีสีอาจนอนก้นครับ ต้องผสมให้เข้ากันจริงๆกับทินเนอร์ครับ เอาไม้เสียบลูกชิ้นนี่เเหละกวนๆนานๆ จะข้นขึ้น :iconfreak:

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 01:06:49 PM »
mr.hobby mr.color อะครับ
ไม่ทราบใช้สียี่ห้ออะไรครับ ถ้ากันเซ่จะค่อนข้างใสนิดนึง
บางกรณีสีอาจนอนก้นครับ ต้องผสมให้เข้ากันจริงๆกับทินเนอร์ครับ เอาไม้เสียบลูกชิ้นนี่เเหละกวนๆนานๆ จะข้นขึ้น :iconfreak:

เดี๋ยวจะลองผสมตัวสีให้เยอะขึ้นดูนะครับ
ผสมทินเนอร์เยอะไปหรือเปล่าครับ?

แล้วอยากถามเพิ่มว่าคุณภาพของแอร์บรัชเกี่ยวด้วยไหมครับเพราะแอร์บรัชของผมเป็นแค่อันถูกๆกระจอกๆ

ถามอีกนิดครับ สีกระป๋องทามิย่า พอจะสู้พ่นด้วยแอร์บรัชได้ไหมครับ ถ้าพ่นแค่เพลนๆ ไม่ไฮไลท์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 02:47:56 PM โดย toppaa01 »

ออฟไลน์ Kama

• **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 02:48:38 PM »

ลองคนสีก่อนมาผสมครับ อย่างที่อีกท่านว่าสีน่าจะนอนก้นทำให้ชั้นสีเบาบาง อัตราผสมลอง 1/2 หรือ1/3ครับ ลองพ่นแผงรันเนอร์ก่อนก็ได้
นักวาดการ์ตูน&นิยมโมเอะ
http://www.pixiv.net/member.php?id=5787262
https://twitter.com/MilkfactoryR

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 03:31:08 PM »
บ[quote author=gon pumjorn link=topic=38272.msg253374#msg253374

แล้วอยากถามเพิ่มว่าคุณภาพของแอร์บรัชเกี่ยวด้วยไหมครับเพราะแอร์บรัชของผมเป็นแค่อันถูกๆกระจอกๆ

ถามอีกนิดครับ สีกระป๋องทามิย่า พอจะสู้พ่นด้วยแอร์บรัชได้ไหมครับ ถ้าพ่นแค่เพลนๆ ไม่ไฮไลท์

แอร์บรัช ละอองมันละเอียดกว่าสีกระป๋องนะครับ ต่อให้ของถูกก็เหอะ   :iconfreak:

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 05:08:50 PM »

ลองคนสีก่อนมาผสมครับ อย่างที่อีกท่านว่าสีน่าจะนอนก้นทำให้ชั้นสีเบาบาง อัตราผสมลอง 1/2 หรือ1/3ครับ ลองพ่นแผงรันเนอร์ก่อนก็ได้

น่าจะเป็นอย่างนั้นเลยครับ ทิ้งขวดสีไว้น่าจะ4เดือนได้แล้วมั้งครับ เด๊่ยวซื้อขวดใหม่เลยดีกว่า ถ้าไม่ได้อีกยอมๆซื้อสีกระป๋องทามิย่าดูครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 08:56:21 PM »
1. ลองเช็คก่อนครับว่าสีคนกันดีหรือยัง  ธรรมดาถ้าไม่คนให้เข้ากัน เนื้อสีจะตกก้น แล้วทินเนอร์ลอยขึ้นมาข้างบนครับ

2. สีขาวเป้นสีพ่นยากอยู่แล้วครับ มือใหม่หลายคนเข็ดขยาดก็เพราะสีขาวนี่แหล่ะ

3. อัตราผสมสีมีผลมากครับ  ถ้าสีเหลวไปจะพ่นเยิ้มง่าย แล้วสีมันจาง ตีขึ้นยาก แต่ถ้าผสมข้นไป จะพ่นขึ้นง่าย แต่สีออกมาสากและอาจทำสีตันแอร์บรัชได้ 

4. พ่นบนสีเทา อันนี้ทำใจครับ  แต่บางทีจำเป้นต้องพ่นสีเทาลงไปก่อน เช่น สีรองพื้น  เพราะสมมุติพ่นขาวทับแดง พ่นให้ตายยังไงก็ออกมาชมพูครับ  เพราะสีขาวเข้มสู้สีแดงไม่ได้ ต้องพ่นสีเทาไปปรับโทนมันก่อน

5. ยี่ห้อสีก็มีผลครับ  สีไกอาพ่นขึ้นง่ายกว่ากันเซ่ ถ้าใช้สีสูตรพิเศษของไกอา Ultimate white ก็จะขึ้นง่ายขึ้นมากว่าเดิมหน่อยนึง

6. ยี่ห้อแอร์บรัชมีผลต่อเรื่องความทนกับสมรรถณะ แค่นั้นครับ  ผมใช้แอร์บรัชถูกๆมันจะมีเนกาทีฟเอฟเฟคนิดหน่อย เช่น กดพ่นล่มเปล่าๆแล้วมีเม็ดสีเด้งออกมา หัวแอร์บรัชตกแตกไว คันโยกแข็ง อะไรพวกนี้มากกว่า แต่เรื่องเกล็ดสีไม่ต่างกันมาก แต่บางทีอาจมีพ่วงละอองกระเซ็นมาบ้างแต่ถ้าปรับตัวคิดว่าไปได้เรื่อยๆครับ

7. สีกระป๋องก็ง่ายดีครับ  แต่อย่าลืมดูเรื่องพื้นด้วยล่ะ  พ่นทับเหลืองอาจออกมาขาวเหลือง  พ่นทับแดง อาจออกมาเป้นชมพู  ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด  พ่นสีเทาทับไปก่อนครับ

8. มือใหม่ แนะนำเอาขาวผสมดำนิดหน่อย หรือฟ้าเล็กน้อย ดูก่อนครับ มันจะพ่นง่ายขึ้นเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 09:16:18 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:38:08 PM »
น่าจะสี หมดอายุ หรือ ผสม ทินเนอร์ เยอะไปครับ ปกติ สีขาว พ่นกลบสีเทา มิด อยุ่แล้ว :iconwink: