ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 4029256 ครั้ง)

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
 :icondisapp: ราคามันชักจะไม่น่าัรักแล้วแฮะ เพิ่มอีก 700 ได้ของแท้จากลุง แม้จะไม่มีบาซูก้าก็ตาม  :iconsweat:

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ not_tell

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
 ก็ยังดีครับที่ไม่ต้องรอกันนาน ไม่โดนหักหลังกัน แต่ถ้าเป็นคนจีนนี่มีเซ็งครับ ห้าๆ รอดูกันยาวๆครับ
ว่าราคาเปิดตัวในประเทศไทยจะอลังการขนาดไหน  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
คาดไม่ถึงแฮะว่ากล่องรวมจะมาเร็วขนาดนี้  :icondisapp:
ถึงไทยราคาที่นิ่งแล้วน่าจะอยู่ที่  15xx-16xx แพงอย่างที่คุณเอกว่าจริงๆ แหละครับ

ปล. แต่ยังไงก็ซื้อนิ หุหุ
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
อืม  คอมเจ้งไป 1-2 วัน เข้่าบอร์ดบ่ได้ โดนพาดพิงเยอะเเฮะเรา คิกๆ.... :iconlol:

ออฟไลน์ nongnoojoe

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีตังแค่layland T-T
^
^
^
 อิๆท่าน san มีหลายๆท่านคิดถึงมากเลยนะครับ ในที่สุดก็เข้ามาแล้ว 

ว่าแต่หยวนละ5บาทหรือเปล่าหว่า ถ้าราคา15xx -17xx มันจะแพงไปนะผมว่า (แต่อย่างว่าตัวอื่นก็ราคานี้มาถึงเมืองไทยก็upคูณ1.5-2.0เท่าเหมือนกันแหละเนอะ)  รอดูกันต่อปายยย

ใช่ครับผมก็เคยซื้อของเป็นล๊อตๆมาเอง โดน���าษีอ่วมเลย แถมค่าขนส่งอีก.....เลยไม่กล้าอีกเลยครับ  ถ้าของบางอย่างที่คุ้มก็ยังพอokครับ     นอกจากจะไปเที่ยวเมืองจีนไปที่บริเวณที่เขามีขาย แล้วซื้อกลับมาสักตัวสองตัวค่อยว่ากันไป เอื้กๆ   สรุปซื้อกับร้านที่เขาเอามาสบายกว่า :iconnasty: :iconnasty:
V
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:43:47 PM โดย nongnoojoe »

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10
หยวนละ 5 บาทครับ แต่ก็ต้องแพงเพราะค่าขนส่งอะครับ
ถ้าสั่งซื้อก็จะโดน

ออฟไลน์ kai122

• *
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
:icondisapp: ราคามันชักจะไม่น่าัรักแล้วแฮะ เพิ่มอีก 700 ได้ของแท้จากลุง แม้จะไม่มีบาซูก้าก็ตาม  :iconsweat:

ต้องคิดว่าได้ของลุงบัน เเต่ไม่ได้ บาซูก้า น่ะครับ
ถ้าคิดตามหลักการบัญชี ก็จะได้ดังนี่ (เรต 0.4 น่ะครับ มาตรฐานสุดตอนนี่)

ชินนันจูลุงบัน = 7000 เยน (7000 * 0.4 = 2800)
บาซุก้า        = 1200 เยน (1200 * 0.7 = 480)

ดังนั้นจากการบวกลบคูณหาร หากคุณต้องการน้องจู้แบบมีบลังก้า เย้ย !! บาซุก้า  :iconfreak:
ก็จะเท่ากับ  3280 บาท เท่านั้นเอง ถูกมากๆ  :icondizzy: 
มาดูราคาพี่จีนบ้าง  ถ้าราคา กล่องรวมบาซุก้าอยู่ที่ 17xx ละก็ (ผมคิดเรตเเพงสุดเข้าไทยเลยน่ะ อาจจะถูกกว่านี่ก็ได้ ขึ้นอยู่กับความคุ้นหน้าของคนซื้อกับคนขาย)  :iconfreak: 
ก็ถูกกว่าเกือบเท่านึงเลยน่ะครับ (เเต่ก็ยังรู้สึกเเพงเฮะปกติต้องถูกกว่า3 เท่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:33:25 PM โดย kai122 »

ออฟไลน์ sergent

• *

ต้องคิดว่าได้ของลุงบัน เเต่ไม่ได้ บาซูก้า น่ะครับ
ถ้าคิดตามหลักการบัญชี ก็จะได้ดังนี่ (เรต 0.4 น่ะครับ มาตรฐานสุดตอนนี่)

ชินนันจูลุงบัน = 7000 เยน (7000 * 0.4 = 2800)
บาซุก้า        = 1200 เยน (1200 * 0.7 = 480)

ดังนั้นจากการบวกลบคูณหาร หากคุณต้องการน้องจู้แบบมีบลังก้า เย้ย !! บาซุก้า  :iconfreak:
ก็จะเท่ากับ  3280 บาท เท่านั้นเอง ถูกมากๆ  :icondizzy: 
มาดูราคาพี่จีนบ้าง  ถ้าราคา กล่องรวมบาซุก้าอยู่ที่ 17xx ละก็ (ผมตเรตเเพงสุดเข้าไทยเลยน่ะ อาจจะถูกกว่านี่ก็ได้ ขึ้นอยู่กับความคุ้นหน้าของคนซื้อกับคนขาย)  :iconfreak: 
ก็ถูกกว่าเกือบเท่านึงเลยน่ะครับ (เเต่ก็ยังรู้สึกเเพงเฮะปกติต้องถูกกว่า3 เท่า

ราคาที่เหมาะสมเมื่อเทียบกับโมแ้ท้ 3280 แล้ว น่าจะอยู่ที่ 13xx - 14xx นะครับ

แต่ก็อย่างว่า อะไรๆมันก็ไม่เป็นไปตามที่หวังหวังตลอดแหละ  :iconlol:

• *
มีความน่าสนใจอย่างนึงอยู่สำหรับราคาบาซูก้าน่ะครับ
ของเเท้ลุงบัน 1200 เยน ก็ราวๆ 480 

เเต่ของ พี่จีน บาซูก้า = 17xx - 11xx = 600 บาทเลย !!  :icondisapp:  (ผมคิดเรตเเพงสุดน่ะครับบอกก่อน)
เเล้วถ้าคิดเรตถูกสุดล่ะ ก็เท่ากับ 15xx - 9xx = 600  ก็ยังเท่าเดิมเลย

ดังนั้นผมไม่รู้ว่าบาซูก้า น้องปีกาจู้ มันยังมีขายไหม เจ้าหนังสือเล่มนั้นน่ะครับ (หรือมันเป็นเเรร์ เลิกผลิตไปเเล้ว)  :icondizzy:

ถ้าให้ดีอยาก ได้ชินนันจู กับ บาซูก้าด้วย เเนะนำ น้องจูจีน บาซุก้ายุ่น ครับ  :iconhappy:

ก็จะเท่ากับ 11xx + 480 =  15xx เองน่ะครับ (ถูกกว่ากล่องรวมบาซูก้าของจีนร้อยกว่าบาทเเน๊ะ)  :iconnasty:

ปล.เเต่ทั้งนี่ ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่า บาซูก้าลุงบันยังมีขายน่ะครับ ถ้าไม่มีก็ต้องยอม 17xx ล่ะครับ :iconfreak:
ปล.2 ผมไม่ได้มีส่วนได้ ส่วนเสียอะไรกับร้านค้า ก็เเค่คิดราคาตามมุมมองของผมเท่านั้น ครับ (เรียน MBA ทั้งทีเอาความรู้มาคิดกับโมบ้าง หา Lowest cost)  :iconlol:   

-------------------------------------------------------------------------
งั้นสรุปโดนฟันกัน 17xx จริงๆ สิน่ะครับ ท่านข้าวปั้น
ไม่ทราบไปซื้อวันไหนครับ ท่านข้าวปั้น กับท่าน pas น่าจะเป็นที่คุ้นหน้าของร้านโมจีน เป็นอย่างดี    :iconnasty:
|
|
|
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:58:12 PM โดย kai122 »

ออฟไลน์ kaopun

• *
    • โมจีน by kaopun
บาซูก้า ของลุงบัน ไม่น่าจะมีแล้วครับ ถึงมีก็ราคาอัพจากหน้ากล่องไปเยอะครับ (ตามข่าวของคุณ

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
^
ผมยังเห็นมีขายอยู่นะครับคุณข้าวปุ้น ... แต่ว่าราคา 1200 เยน เค้าขายกัน 12xx-14xx บาทเท่านั้นเอง  :icondisapp: :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:58:30 PM โดย luckytoffee »

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ edgeins

• *
TT มัน upgrade เนื้องานให้ดีขึ้นรึเปล่า เพราะดูจากราคามันโดดขั้นสูงจัง (ความคิดเห็นส่วนตัวนะ)

ตัดใจรอตัวต่อไปดีกว่า สู้ราคาไม่ไหวจริง ๆ  :iconsweat:
Ed_ Gein

• *
บอกตามตรงฮะ ผมยังไม่เห็นหน้ากล่องของตัวที่มีบาซูก้ามาด้วยเลยฮะ  :iconsweat: (ที่ดูจากลิงค์มันก็หน้ากล่องเดียวกันมั้ง)

ไม่แน่ฮะ ผมอาจจะซื้อแค่กล่องเล็ก แล้วไปเอาบาซูก้าก๊อปฮ่องกงฮะ (6xx บาท)  พอดีเคยดูไว้แล้วแต่ยังไม่ได้ซื้อ (ป่านนี้แล้วไม่รู้ว่าจะยังอยู่หรือโดนปั่นราคาไปด้วยรึยัง)  :iconfreak:

ออฟไลน์ nubirdza

• *
  • Like: 1
แวะมาอัพเดท ข่าวโม หลังกลับจาก สะพาน นะฮะ

ร้านหน้าเบีย

- Mg >> มีหลายตัวฮะ แต่ ที่เห็นชัดๆๆ ก็ ยูนิจัง กะ เดส ทั้ง มะมีปีกแสง กับ มีปีกแสง

- Sd  ของ จีน ที่เข้ามาใหม่ มี freedom / justice / aegis / impulse / bliz  แต่... มะใช่ของ tt  มะใช่ของ bendi เป็นของยี่ห้ออะไรก็มิทราบนะฮะ + หน้ากล่อง บางตัวสีจะมะตรงกับต้นฉบับ อย่าง freedom นี่ จากปีกฟ้า เป็น. ปีกทอง ซะงั้น  ใครสนใจจะสอย ก้ ตามสะดวก นะฮะ    :iconnasty:  :iconnasty:

ร้านเจ๊

- Mg เหมือน หน้าเบียฮะ

- Sd 3 ก๊ก ใครตามหาตัวเก่าๆๆ จนถึงตัวปัจจุบัน มีมาเกือบครบฮะ
- Sd 3 ก๊ก ใครตามหา " ช้างตรูอยุ่ไหน " เชิญได้ที่ร้านนี้นะฮะ ราคา 2xx กลางๆๆ
- Sd ตัวสุดท้าย ที่ผมหิ้ว + เปงนู๋ทดลองยาให้เพื่อนๆๆ  คือ ..   00 gundam ของ ghd  ก่อนซื้อถามเจ้ว่า " งาน work มั๊ย " เจ๊บอก k  เลย  พอเปิดกล่องมา โอ้วบร๊ะเจ้า โจ๊ก !! งามแท้ๆๆ แทบมะมีส่วนเกินเลย ส่วนสติกเกอ ใครซื้อเตรียมทิ้งขยะได้เลยฮะ มะมีความเงาเอาซะเลย  ถ้ายังไงจะรีบเอามา รีวิว + ทำสี ให้เร็วที่สุด นะฮะ

จบข่าว   Cnn. Nubirdza   รายงาน   :iconvsign:  :iconvsign:  :iconvsign:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
มีความน่าสนใจอย่างนึงอยู่สำหรับราคาบาซูก้าน่ะครับ
ของเเท้ลุงบัน 1200 เยน ก็ราวๆ 480 

เเต่ของ พี่จีน บาซูก้า = 17xx - 11xx = 600 บาทเลย !!  :icondisapp:  (ผมคิดเรตเเพงสุดน่ะครับบอกก่อน)
เเล้วถ้าคิดเรตถูกสุดล่ะ ก็เท่ากับ 15xx - 9xx = 600  ก็ยังเท่าเดิมเลย

ดังนั้นผมไม่รู้ว่าบาซูก้า น้องปีกาจู้ มันยังมีขายไหม เจ้าหนังสือเล่มนั้นน่ะครับ (หรือมันเป็นเเรร์ เลิกผลิตไปเเล้ว)  :icondizzy:

ถ้าให้ดีอยาก ได้ชินนันจู กับ บาซูก้าด้วย เเนะนำ น้องจูจีน บาซุก้ายุ่น ครับ  :iconhappy:

ก็จะเท่ากับ 11xx + 480 =  15xx เองน่ะครับ (ถูกกว่ากล่องรวมบาซูก้าของจีนร้อยกว่าบาทเเน๊ะ)  :iconnasty:

ปล.เเต่ทั้งนี่ ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่า บาซูก้าลุงบันยังมีขายน่ะครับ ถ้าไม่มีก็ต้องยอม 17xx ล่ะครับ :iconfreak:
ปล.2 ผมไม่ได้มีส่วนได้ ส่วนเสียอะไรกับร้านค้า ก็เเค่คิดราคาตามมุมมองของผมเท่านั้น ครับ (เรียน MBA ทั้งทีเอาความรู้มาคิดกับโมบ้าง หา Lowest cost)  :iconlol:   

-------------------------------------------------------------------------
งั้นสรุปโดนฟันกัน 17xx จริงๆ สิน่ะครับ ท่านข้าวปั้น
ไม่ทราบไปซื้อวันไหนครับ ท่านข้าวปั้น กับท่าน pas น่าจะเป็นที่คุ้นหน้าของร้านโมจีน เป็นอย่างดี    :iconnasty:
|
|
|
V

สมการที่ท่าน kai ให้มาถูกตามหลักบัญชี แต่ไม่ตรงกับหลักเศรษฐศาสตร์เด้อครับ  :iconfreak:
ผมเคยลองตามราคาบาซูก้าชินันจู้ที่ขายๆ อยู่ในเว็บของเล่นบ้านเรา ซึ่งรวมถึงที่ TG ด้วย ในช่วงแรกที่ออกมาราคาที่ปล่อยกันจะอยู่ประมาณ 8xx-9xx แต่ ณ ปัจจุบันนี้ ราคามันถีบไปอยู่ที่ 9xx-13xx แล้วอ่ะ เหตุผลง่ายนิดเดียวก็คือ นิยายนั่นมันไม่ได้พิมพ์ซ้ำน่ะครับ ดังนั้น ถึงราคาเยนจะอยู่ที่ 1200 แต่ถ้าพอเทียบเป็นเงินไทยก็เป็นอีกเรื่องนึง (ผมไม่แน่ใจว่ายังสั่งคิโนะได้อยู่ไหม ถ้าได้ก็คงอยู่ที่ประมาณ 6xx-7xx)

เช่นเดียวกันครับ สำหรับราคาโมจีนในไทย สูตรของผมคือ เอาราคาหยวน x 9 ก็จะได้ราคาเฉลี่ยหน้าร้านที่สะพานเหล็กครับ :iconsmile:
ที่นี้ถ้าใช้ทางเลือก ซื้อจู้จีน 11xx + บาซูก้าแท้ 9xx (ขั้นต่ำ) ราคาก็จะอยู่ที่ 2xxx คงสูงกว่าราคาประเมินของผมอยู่ 5xx อ่ะ  ถึงที่สุดผมว่าเอาทางเลือกของท่านข้าวนี่ละ น่าสนใจมาก (จู้จีน + บาซูก้าฮ่องกรง = 17xx)

ปล.
1) ผมเองได้บาซูก้าแท้มาสองกระบอก อยากบอกว่าราคาห่างกันคนละเรื่องเลยครับ ที่เอาคู่ก็เพราะอยากทำซูเปอร์จู้อ่ะ
2) พูดถึงความสัมพันธ์กับร้านโมจีน ผมไม่ได้ซื้อกับร้าน จ. นานแล้วอ่ะเพราะเอาแน่เอานอนไม่ได้ ปกติซื้อกับ ฮ. คุยง่าย ตรงไปตรงมา :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:17:04 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10
ขอบคุณสำหรับข่าวสารวันนี้ครับ RX78-2 ก็ยังไม่มาเหมือนเดิมแฮะ
เอ๊ะ หรือว่า 175 หยวนจะแถมบาซูก้า 2 กระบอก !!!

• *
ของบ้านผม MG SF ของ TT ก็ปีกทองเหมือนกันครับ  :iconnasty:
ท่านข้าวปั้น งานฮ่องกง นี่โอเคไหมครับ พอมีลิ้ง

• *
^
^
ไม่มี

ออฟไลน์ nongnoojoe

• *
  • มีตังแค่layland T-T
จริงอย่างที่คุณ pass ว่าครับ บาซูก้าของลุงบันที่แถมมากับหนังสือ ล่าสุดผมเพิ่งเห็นมาเล่มละ1300ครับ - -"

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
^
ผมยังเห็นมีขายอยู่นะครับคุณข้าวปุ้น ... แต่ว่าราคา 1200 เยน เค้าขายกัน 12xx-14xx บาทเท่านั้นเอง  :icondisapp: :icondizzy:

100 เยน ต่อ 37.4923 บาท (อ้างราคาแลกเปลี่ยนแบงค์ชาติ 12/11/2552) คิดเป็นเปอร์เซ็นต์แบบง่ายๆ ก็ 37.50%
ราคาบาซูก้า ณ วันนี้ 1200 เยน เป็น 1200-1400 บาท คิดเป็น% 100%-117%  :icondisapp: oh my god