ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 4030359 ครั้ง)

ออฟไลน์ sting

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
กล่องคมเกินอะ  :iconnasty:

ออฟไลน์ the man

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -10
ภาษาญี่ปุ่นเต็มกล่องเลย  :iconsweat:

ออฟไลน์ chochobee

• **
  • Like: -48
มาหลอกหั้ยดีใจเล่นซะงั้น  ถ้ามานี่จัดเต็มแน่

ออฟไลน์ kai122

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
ไม่รู้เห็นภาพกันหรือยัง ถ้าเห็นเเล้วขออภัยเน้อ
เจ้า Psycho gundam มาเเล้ว.วว.วว  :iconlike:

ได้อารมณ์ Super Robot จริงๆ  :iconlol:

หน้าไม่ลิงเเละน่าจะเป็นอีกตัวที่สอบผ่านเรื่องรายละเอียดหน้าน่ะครับ
(อาจเพราะหน้าใหญ่เลยก๊อปดีเทลง่ายกว่า)

เทียบกับ MK2 Titan 1/144 หุ่นคนละไซส์จริงๆ  :icondisapp:

ปิดท้ายด้วยภาพ MA

สรุปใครเป็นสาวก UC คงโดนกันไปไม่ยากชัวร์ๆ  :iconnasty:
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ไปดูเวปนอกมา เพิ่งรู้ว่าเจ้าวิง PG Ver.Pearl มันสวยขนาดนี่น่ะเนี่ย
เพราะสีน้ำเงินมันเป็นฟ้าไปเลย ลงตัวกว่าเห็นๆ  :iconcryjoy:

เปรียบเทียบชัดๆ เผื่อไม่เห็นภาพ พลาสติกเป็นแบบมองทะลุนิดๆ เห็นโครงด้วย  :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 09:23:36 AM โดย kai122 »

ออฟไลน์ auiX

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
พอดีไปซื้อ โมจีน มาแล้วลองประกอบแล้วแต่งสีเล่น ใช้ ทินเนอร์เช็ดสีออกมากจัดเลยทำให้ พลาสติกแตก ตอนนี้เอากาวตราช้างติดแล้วแต่มันเป็นรอยขาวอะครับ ไม่ทราบเพื่อนในบอร์ดเคยเจอปัญหานี้แล้วแก้ไข้อย่างไงบ้างครับ (ดูไกลไม่ค่อยเล่นแต่ดูใกล้ๆ แล้ว อยากซื้อมาประกอบใหม่จริง) มันแตกช่วง ไหล่อะครับ strik nois 1/144 (ว่าจะเอาสีดำมาทาเพิ่มอะครับ)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
เช็ดสีด้วยทินเนอร์แล้วแตกผมเองไม่เคยเจอนะครับ =  ="
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
ู^
^
^
เป็นไปได้ ถ้าเช็ดออกบ่อยๆ หรือทินเนอร์ชุ่มไปแล้ว/หรือออกแรงเยอะไป ยังไงซะพลาสติคมันก็โดนทินเนอร์กัดไำด้ ยิ่งโมจีนพลาสติคก็แย่กว่าบันได ไม่ค่อยแปลกเท่าไหร่

ฝ้าขาวนี่เพราะใช้กาวช้างเยอะไปใช่มั้ยครับ ถ้ากรณีนี้แนะนำเอากระดาษทรายน้ำลูบๆหน่อย ให้ฝ้าจาง เพราะฝ้าขาวจากกาวตราช้างบางทีมันจะมีผิวสากๆ แล้วค่อยทาสีทับ หรือถ้าสนใจหรือใช้เป็นก็ใช้ Tamiya Putty อุดรอยร้าว/แตกตรงจุดติดกาว เพื่อให้ผิวเรียบก่อนใช้กระดาษทรายน้ำขัดออก แล้วค่อยทาสี งานก็จะดูเรียบร้อยกว่า

เวลาทำโมแล้วมีปัญหาถ้ามีรูปจะดีมากเลย รูปจะช่วยให้คนที่รู้บอกวิธีแก้ได้ตรงจุดนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 12:29:26 PM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ hogkaido

• *
  • Like: 6
พอดีไปซื้อ โมจีน มาแล้วลองประกอบแล้วแต่งสีเล่น ใช้ ทินเนอร์เช็ดสีออกมากจัดเลยทำให้ พลาสติกแตก ตอนนี้เอากาวตราช้างติดแล้วแต่มันเป็นรอยขาวอะครับ ไม่ทราบเพื่อนในบอร์ดเคยเจอปัญหานี้แล้วแก้ไข้อย่างไงบ้างครับ (ดูไกลไม่ค่อยเล่นแต่ดูใกล้ๆ แล้ว อยากซื้อมาประกอบใหม่จริง) มันแตกช่วง ไหล่อะครับ strik nois 1/144 (ว่าจะเอาสีดำมาทาเพิ่มอะครับ)

ขอเดาก่อนนะครับ ชิ้นส่วนที่แตก เป็นชิ้นส่วนที่นำมาประกอบกันแล้ว  แล้วนำมาเช็ดทินเนอร์ใช่หรือป่าวครับ  ถ้าใช่ผมก็เป็นแบบนี่แหละครับ  แต่ชิ้นส่วนไหนที่ยังไม่ได้ประกอบแล้วมาเช็ดไม่แตกครับ วิธีแก้ ผมไม่อยากฟันธงเพราะเพิ่งเล่นไม่นาน ก็คือ อาจจะต้องแยกชิ้นส่วนนั้นออกมาเป็นชิ้น ๆ แล้วค่อยเช็ด  อันนี้จากประสบการณ์ หรือ รอผู้รู้จริงมาอธิบายอีกที่ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ช่วงนี้ไม่ได้ไปสะพานเหล็กเลย มีตัวอะไรมาใหม่บ้างครับ

ออฟไลน์ auiX

• *
  • Like: -5

ขอเดาก่อนนะครับ ชิ้นส่วนที่แตก เป็นชิ้นส่วนที่นำมาประกอบกันแล้ว  แล้วนำมาเช็ดทินเนอร์ใช่หรือป่าวครับ  ถ้าใช่ผมก็เป็นแบบนี่แหละครับ  แต่ชิ้นส่วนไหนที่ยังไม่ได้ประกอบแล้วมาเช็ดไม่แตกครับ วิธีแก้ ผมไม่อยากฟันธงเพราะเพิ่งเล่นไม่นาน ก็คือ อาจจะต้องแยกชิ้นส่วนนั้นออกมาเป็นชิ้น ๆ แล้วค่อยเช็ด  อันนี้จากประสบการณ์ หรือ รอผู้รู้จริงมาอธิบายอีกที่ก็ได้นะครับ
เดาได้ถูกเลยครับ ชิ้นส่วนประกอบกันแล้ว แต่ใช้ทินเนอร์เช็ดอีกอันที่อยู่ใกล้ๆ กันอะครับ อยู่ดีๆ แตกซะงั้น ทำให้ต้องจำเอาไเว้เลยว่าห้ามเช็ดสีออกตอน ชิ้นส่วนประกอบกันแล้วอะครับ เดี๋ยวประกอบเสร็จจะเอารูปมาขึ้นให้ดูครับ (เพิ่งหัดประกอบเล่นเหมอนกัน แต่ชอบทาสีเล่นมันเลยพังเลย)

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Wing นี้จองGHDป่าวครับ เนียนจนไม่น่าเชื่อเลย :iconwish:
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ kai122

• *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
Wing นี้จองGHDป่าวครับ เนียนจนไม่น่าเชื่อเลย :iconwish:

ของ GG (TT) จ๊ะ ..  :iconsmile:

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม

ของ GG (TT) จ๊ะ ..  :iconsmile:

PGนี้น่า 5555+ นึกว่า1/100 หามีแต่ของGHD ไม่กล้าลองจริงๆ  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2011, 06:51:41 PM โดย TKvaniLLa »
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ JAM3Sz

• *
  • Like: -10
อยากถามว่า มีใครเลยลองต่อเจ้าตัวนี้มั้ยครับ    STRIKE ROUGE + SKYGRASPER 1/60 [PG]

เนื้องานเป็นไงมั่ง ข้อต่อหลวมเยอะมั้ยครับ ต้อง มาแก้อีกเยอะรึเปล่า

ออฟไลน์ jinosaki

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 28
    • Jinosaki
อยากถามว่า มีใครเลยลองต่อเจ้าตัวนี้มั้ยครับ    STRIKE ROUGE + SKYGRASPER 1/60 [PG]

เนื้องานเป็นไงมั่ง ข้อต่อหลวมเยอะมั้ยครับ ต้อง มาแก้อีกเยอะรึเปล่า

กำลังลองเลยคับ เนื้อพลาสติกสู้ TT ไม่ได้คับ
เรื่องแก้อาไรนี่ยังบอกไม่ได้คับ แต่สีพลาสติกผมออกสีชมพูอ่ะ แทนที่จะขาว T_T

ออฟไลน์ igroup

• *
  • Like: -3

กำลังลองเลยคับ เนื้อพลาสติกสู้ TT ไม่ได้คับ
เรื่องแก้อาไรนี่ยังบอกไม่ได้คับ แต่สีพลาสติกผมออกสีชมพูอ่ะ แทนที่จะขาว T_T

STRIKE ROUGE มันเป็นสีชมพูอยู่แล้วหนิครับ  ถ้า Aile Strike ถึงจะเป็นสีขาว 
ตัวนี้ผมกำลังดูๆอยู่เลย ช่วยรีวิวให้ดูหน่อยได้ไหมครับว่าเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ Modellerguy

• **
  • Like: 24
  • www.SmileGK.com
    • www.SmileGK.com
อัพเดทข่าวจาก MC Model คร๊าบบบ

ข่าวดีสำหรับผู้ที่ชื่นชอบโมจีน จาก MC Model เดือนหน้านี้มีสินค้าใหม่ออกครับ.

หลังจากปล่อยงาน HG Hi-V Gundoom มากระแทกใจคนเล่นกันพลาแล้วครบทั้งสองรุ่น (รุ่น Limited Edition และ รุ่นปรกติ) งานนี้ MC Model ไม่ปล่อยให้พักยกรอนานกันอีกแล้วครับ ด้วยการปล่อยสินค้าตัวที่ 4 ออกมาต่อเนื่องเลยกับ

SD MSA-0011(EXT)EX-S GUNDOOM

ภาพที่เห็นนี้เป็นแค่ตัวโปรโตไทป์นะครับ ดังนั้นอาจมีการเพิ่มเติมหรือเปลี่ยนแปลงรายละเอียดในภายหลังครับ.

ตอนนี้ราคาและกำหนดการวางตลาดยังไม่กำหนดเป็นที่แน่นอนนะครับ ไว้มีข่าวความคืบหน้าเพิ่มเติม จะมารายงานให้ทราบใหม่ครับ.  :iconvsign:

Modellerguy

บริการรับฝากซื้อและจำหน่าย โมเดลการาจคิทจากต่างประเทศ

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
โอแม่เจ้า งาม!!
แต่ทำไมต้องเป็น SD ออก 1/100 มาหน้าจะดี

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
ออก1/144 สลับกับ SD สินะ  :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
ขอพลาสติกดีๆหน่อยละกัน แบบไนติงเกลไม่ไหวนะ :iconpale:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"