ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 4031063 ครั้ง)

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
ผมหมายถึงฐานตั้งนั่นแหล่ะครับ เห็นรูปหนึ่งมันมีเหมือน fang มาด้วย ไม่รู้ว่าจะตั้งได้ป่าว

เท่าที่ดูรีวิวมา เหมือนจะไม่มีน่ะครับ
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ sazajung

• Verified User
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
เรื่องขนาดที่ใหญ่เนี่ย ตัวที่ต้นแบบเป็น convertion kit ของ vp ก็ใหญ่นะครับ ดังนั้นปั้มมามันก็ใหญ่ สรุปมันใหญ่มากจากต้นแบบมันนั่นเอง ส่วนใหญ่พวกออกแบบจากเรซิ่นเนี่ยเค้าไม่ค่อยได้อิงสเกลเิดิมซักเท่าไหร่น่ะครับผมว่า เห็นแต่ละตัวมักจะใหญ่กว่าเบสคิททั้งนั้น แต่ก็ไม่ทิ้งของเดิมเท่าไหร่   :iconsmile:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
^
^
^
สรุป Base จากVP หรอครับ  ตอนแรกนึกว่า SMS
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
ู^
^
^
^
ขออภัยครับ sms ตามที่ท่านว่าถูกแล้วครับ vp มัน 1/100   :iconshy2:

ออฟไลน์ TaTORZ

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0

ผมขอถามหน่อยครับ gundoom ตัว เก่า ช่วงอก ส่วนสีเหลืองมันควรจะเป็นแบบนั้นเหรอครับ ผมมองว่ามันน่าจะกลับหัวกันอยู่นะครับ รูปร่างสัดส่วนมันน่าจะลงตัวพอดีเป๊ะมากกว่านี้ ถ้ามันตามใบต่อ ก็อย่างที่เห็นกันอะครับบางทีมันพลาดกันได้ ตรงจุดนี้ผมว่าคงพลาดตั้งแต่การออกแบบแล้วหล่ะครับ

• ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
^
^
^
มันถูกแล้วครับไม่ได้กลับหัวหรอก เรื่องสัดส่วน อันนี้มันก็อปมาจากเรซิน ไม่ใช่ก็อปจากตัวโม

สัดส่วนเลยดูเกินบ้างหรือ น้อยจนดูไม่สมส่วนแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Mr.White

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5

ผมขอถามหน่อยครับ gundoom ตัว เก่า ช่วงอก ส่วนสีเหลืองมันควรจะเป็นแบบนั้นเหรอครับ ผมมองว่ามันน่าจะกลับหัวกันอยู่นะครับ รูปร่างสัดส่วนมันน่าจะลงตัวพอดีเป๊ะมากกว่านี้ ถ้ามันตามใบต่อ ก็อย่างที่เห็นกันอะครับบางทีมันพลาดกันได้ ตรงจุดนี้ผมว่าคงพลาดตั้งแต่การออกแบบแล้วหล่ะครับ

ชิ้นส่วนตรงนี้ตอนแรกผมก็อยากเอามันกลับหัวเหมือนกัน ผมลองโดยการตัดแกนออกแล้วกลับหัวก็ใส่ไม่ลงตัวเพราะเขาปรับมุมมาเฉพาะครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ตอนนี้ Hi nu gundoom ถ้าจะหาสั่งจากร้านมันยังทันมั้ยครับ มีร้านไหนในกรุงเทพที่สั่งมาเผื่อเก็บไว้ในสต๊อกบ้าง ใครรู้ช่วยบอกที

ออฟไลน์ xenophage

• *
  • Like: 3
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
Hi Nu gundoom บุกสะพานเหล็กแล้ว แต่ที่มาเป็นเพียงกองกำลังส่วนหน้า (หิ้วกันเข้ามาเองก่อน) เห็นอยู่ในตู้ฝากขายของเล่นใน สะพานเหล็กสแควร์ ส่วนร้านโมจีน ยังไม่มา

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
คงต้องไปคอยไซโคร้านเจ๊กับร้านหน้าเบียร์ให้เอามาไว้ และร่วมกันหลายท่านช่วยกันสร้างกระแสด้วยการถามหาบ่อยๆ :iconfreak:

ในบรรดาExia 1/100 มีตัวไหนที่แถมไฟมาให้บ้างอ่ะครับ

ที่ส่งสัยที่สุดคือ Exia IGNITION MODE กับ Exia แบบธรรมดา เบอร์023 ไม่แน่ใจว่าตัวไหนแถมมา

(สองอันนี้ แบบหล่ออันเดียวกันใช่ไหมครับ คุณภาพงานเป็นไงบ้างอ่ะครับ)

หรือมีตัวอื่นก็รบกวนบอกทีน่ะครับ รวมถึง 00 ด้วยก็ได้น่ะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 12:49:04 AM โดย TKvaniLLa »

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
ในบรรดาExia 1/100 มีตัวไหนที่แถมไฟมาให้บ้างอ่ะครับ

ที่ส่งสัยที่สุดคือ Exia IGNITION MODE กับ Exia แบบธรรมดา เบอร์023 ไม่แน่ใจว่าตัวไหนแถมมา

(สองอันนี้ แบบหล่ออันเดียวกันใช่ไหมครับ คุณภาพงานเป็นไงบ้างอ่ะครับ)

หรือมีตัวอื่นก็รบกวนบอกทีน่ะครับ รวมถึง 00 ด้วยก็ได้น่ะครับ ขอบคุณครับ

Exia ตัวที่แถมหลอดLEDน่าจะเป็นตัว Ignition mode นะครับ
ส่วนที่ Ignition Mode มีเพิ่มจากกล่องธรรมดาคือ แผงดาบจะชุบเงินโครเมี่ยมมาให้ และมีพาร์ทรีแพร์โหมดมาให้เปลี่ยน  นอกนั้นจะเหมือนกัน

ส่วนOO 1/100 นี่น่าจะมีหลอดLEDมาให้หมดนะครับ ทั้งกล่องเดี่ยวและกล่องรวม

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ Minato

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -4
  • Uchida~
เป็นตัวล่ะครับตัวนี้ W-Zero Pearl  ไว้ที่บ้านว่างๆ  จะหาเวลาถ่ายชัดๆ ละเอียดๆ ลงกระทู้คะแนนให้นะครับ

ตัวนี้เดินสายไฟไปแล้ว ไฟไม่ติด แงะถอดใหม่จนบางโครงหลวมก็ยังไฟไม่ติด สรุปถอดออกหมดเลยครับ เซ็งเป็ดมาก -*-

ลองใ้ช้ถ่านที่แรงกว่าก็ไม่ติดครับ อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นกับทุกตัวรึเปล่านะครับ ลองแค่หลอดเดียว แต่ช่างมันปะไร คงไม่ได้เปิดบ่อยๆ อยู่แล้ว  :icondisapp:
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 02:13:12 PM โดย Minato »

ออฟไลน์ itee

• *
  • Like: 3
^
^
^
^
ลองจี้หลอด LED ดูตรงๆ รึยังครับว่าหลอดขาดรึเปล่า

ออฟไลน์ pato

• *
  • Like: -20
ของผมPG wing ไฟไม่ติดเหมือนกันแต่เป็นเวอร์ชันธรรมดา แงะแก้หลายรอบเหมือนกัน ใครมีปัญหาแบบนี้แล้วแก้ได้บ้างครับขอคำแนะนำด้วย

ออฟไลน์ keiichi2525

• *
  • Like: 26
ของผมไฟก็ติดปกตินะครับ ลองเอาแบตเตอรี่ มาต่อเพื่อเทสหลอด led ดูครับว่าเสียรึป่าว ถ้าเสียก็ลองหาซื้อแถวบ้านหม้อ หรือร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ดูครับ

peaterer

• บุคคลทั่วไป
ของผมPG wing ไฟไม่ติดเหมือนกันแต่เป็นเวอร์ชันธรรมดา แงะแก้หลายรอบเหมือนกัน ใครมีปัญหาแบบนี้แล้วแก้ได้บ้างครับขอคำแนะนำด้วย
ลองดูตรงน็อตที่ขันระหว่างสายไฟกับขาหลอดไฟดูนะครับ(เช็คหลอดไฟดูก่อนนะครับ)ขาหลอดไฟก่อนติดตั่งเอาคัตเตอร์มาขูดขาหลอดไฟดูให้เกลี้ยงและทางที่ดีถ้าเชื่อมบัดกรีได้ไปเลยยิ่งดีครับ(เช็คสายไฟดูด้วยนะครับว่าขาดหรือเปล่าเพราะสายไฟท่ีให้มานั่นแข็งและเปราะหักง่ายครับ)และตรงที่สวิทต์และสายไฟเชื่อมต่อกันก็เหมือนกันเอาคัตเตอร์ขูดก่อนที่เราจะมัดนะครับ  ดีที่สุดบัคกรีไปเลยครับ สำหรับคนที่ไม่มี ตะกั่ว หรือบัดกรี ผมแนะนำให้เปลี่ยนสายไฟดู ส่วนสายไฟก็หาเอาใส้ในพวกสายไฟที่เราไม่ใช้แล้วพวกสายไฟที่ทองแดงข้างในมันนิ่มนิ่มนะครับ เอาเฉพาะสายทองแดงมันมาติดตั่งเพราะมันนิ่มมันจะมัดได้แน่นกว่าสายที่เค้าแถมให้มาครับตอนติดตั่งก็อย่าให้สายทองแดงโดนกันนะครับเพราะว่ามันไม่มีชนวนนะครับเพราะมันจะลัดวงจรทำให้ไฟไม่ติดครับ

อืมถ้ายังไงเดี่ยวผมจะเอารูปมาลงให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ enne

• *
  • Like: 0
เมื่อวานไปซื้อpg wingมา ร้านหน้าลีโอ เห็น Meteor Unit gd อยู่กล่องนึงโชว์อยู่ ไม่รู้มีใครเคยต่อมั่งครับคุณภาพพอได้ไหม

ขอบคุณครับ :iconlike:
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 07:01:34 PM โดย enne »

ออฟไลน์ Enam_Ai

• *
  • Like: 7
เมื่อวานไปซื้อpg wingมา ร้านหน้าลีโอ เห็น Meteor Unit gd อยู่กล่องนึงโชว์อยู่ ไม่รู้มีใครเคยต่อมั่งครับคุณภาพพอได้ไหม

HG Meteor Unit ของ GD ผมลองแล้วครับ คุณภาพก็ใช้ได้นะครับ แต่ลายละเอียดตรงแพคมิสไซน์ของจีนหล่อมาไม่ดี หล่อออกมาเกินปิดตัวมิสไซน์
ครับต้องมาแกะลายละเอียดเองครับ ตัวแขนเองเมโทโอต่อแล้วเบี่ยวนิดหน่อยถ้าไม่สังเกตุจะไม่เห็น เนื้อพลาสติกดีกว่าที่คิดครับ ไม่เหมือนเนื้อกะละมัง
ตัวฟรีดอมที่ให้มาพอใช้ได้ครับ แต่หน้าลิงไปหน่อย ไม่มีเส้นตรงปาก
โดยรวมถ้าทำสี อุดขัดใหม่งานก็โอเลยครับ แต่ต้องเหนื่อยหน่อยเพราะต้องขัดกันมันเลย :icondizzy:
พอดีไม่มีรูปตอนต่อดิบด้วยสิมีแต่ตอนลงสีแล้ว

ดูรูปตอนลงสีได้ที่นี้ครับ อยู่ ล่างๆหน่อยครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=15.5940

ออฟไลน์ Fugaca

• *
  • Like: -10

Meteor unit กล่องนี้ (HG SEED-16) เพิ่งสอย มาจากร้านหน้าเบียร์นั่นแหล่ะครับ (ราคา เทา ทอนครึ่ง หรือ ทอนแดง) เมื่อวันอาทิตย์ที่ 27 มีนา ที่ผ่านมา
เปิดดูคร่าวๆที่ร้านครับ ก็มีหล่อเกินมาบ้าง และเนื้อพลาสติก ก็ตามมาตรฐาน GHD ครับ
ส่วนอื่นยังไม่ได้ดูครับ ยังนอนอยู่ในกล่องเหมือนเดิม คาดว่าจะได้ดองต่อไปอีก . . . . ห่ะ ห่ะ ห่ะ

เพิ่มรูป คร่าวๆ ไว้เพื่อให้ผู้ที่สนใจได้ตัดสินใจครับ

อย่างแรกเลยคือ ชิ้นสีขาวมีรอยเลอะ อยู่ทั่วไปครับ

คราบปูน หล่อเกิน

ชิ้นสีขาว เหมือนพลาสติกที่เอามาหล่อไม่สะอาดครับ

อันนี้เหมือนใช้คัตเตอร์ตกแต่งมาให้ (แต่ว่า มันหยักๆยังงัยไม่รู้สิ)

มีลายๆ เหมือนเทพลาสติกไม่เนิลง่ะ (ลายไม่พึงประสงค์)

มีหล่อบุ๋ม ด้วย (บุ๋มไม่พึงประสงค์)

ถาดขนมครก + ไข่นกกะทา

effect ลำแสง

ชิ้นสีม่วงทำได้กว่าสีขาวเยอะ ดูเนียลกว่า (แต่ก็ไม่พ้นเรื่อง ลายละเอียดหาย หล่อเกิน คราบปูน)

ส่วนตัวของ Freedom นั้น เหมือน GHD 1/144 น่ะครับ มีหล่อเกิน มีคราบบ้าง (แต่ก็ดีกว่า Meteor เยอะเลยล่ะ)

ส่วนตัวผมก็คงลองต่อดูน่ะครับ (เพราะว่า TT มันไม่ทำตัวนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 01:35:55 PM โดย Fugaca »