ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 4030497 ครั้ง)

ออฟไลน์ zakuman

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -15
meteor เคยซื้อมานานหลายๆปีมากแล้ว เห็นแล้วหมดไฟขายไป

แล้วก้ได้มาอีกกล่องเพราะคิดว่าสามารถทำได้ แต่เปิดกล่องก้หมดไฟอีกเช่นกัน ขาย

ซื้อมาสองครั้งขายสองครั้ง คงไม่ซื้ออีกแล้ว ไม่อยากขายอีกครั้ง  :iconvsign:

ออฟไลน์ hunterkiller

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -48
เมื่อวานไปซื้อpg wingมา ร้านหน้าลีโอ เห็น Meteor Unit gd อยู่กล่องนึงโชว์อยู่ ไม่รู้มีใครเคยต่อมั่งครับคุณภาพพอได้ไหม

HG Meteor Unit ของ GD ผมลองแล้วครับ คุณภาพก็ใช้ได้นะครับ แต่ลายละเอียดตรงแพคมิสไซน์ของจีนหล่อมาไม่ดี หล่อออกมาเกินปิดตัวมิสไซน์
ครับต้องมาแกะลายละเอียดเองครับ ตัวแขนเองเมโทโอต่อแล้วเบี่ยวนิดหน่อยถ้าไม่สังเกตุจะไม่เห็น เนื้อพลาสติกดีกว่าที่คิดครับ ไม่เหมือนเนื้อกะละมัง
ตัวฟรีดอมที่ให้มาพอใช้ได้ครับ แต่หน้าลิงไปหน่อย ไม่มีเส้นตรงปาก
โดยรวมถ้าทำสี อุดขัดใหม่งานก็โอเลยครับ แต่ต้องเหนื่อยหน่อยเพราะต้องขัดกันมันเลย :icondizzy:
พอดีไม่มีรูปตอนต่อดิบด้วยสิมีแต่ตอนลงสีแล้ว

ดูรูปตอนลงสีได้ที่นี้ครับ อยู่ ล่างๆหน่อยครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=15.5940

คิดว่า Meteo Freedom GD ตัวนี้ เปิดกล่องมา สาหัสกว่าของ ลุงบันมากมั้ยครับ ?

ออฟไลน์ louiscyber

• **
  • Like: 0
คิดว่าถ้าเทียบกับลุงบัน คงเทียบไม่ได้ แต่ลุงบันตัวตั้ง 2 พันปลายๆ แต่สำหรับผมขอผ่านละกัน ไม่ไหว :iconpale:

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
 :iconcry: เห็นรูปแล้วขอผ่านยาวๆเลยล่ะกัน

คงทำเยอะมากมาย ยังหมดไฟกะชินันจูอยู่เลย หุหุ
My Gyndam Gallery

เมเทโอ 1/144 GD ต้องทำดังนี้

1. ขัด
2. อุด
3. ขัดอีกรอบ
4. เดินลาย
5. พ่น หรือทาสี
6. ติดกาวช้าง
7. คว้านรู เสริมความแน่นข้อต่อ
8. ทาสีส่วนเล็กๆ
9. ลงเคลียร์ 1-2 รอบ

ทำ 9 ขั้นตอน ก็พอใกล้เคียงของแท้............แต่ถ้าเหนื่อยใจ เก็บเงิน ลุงบันแหง..... :iconcry:

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
เห็นเนื้องานเมเทโอGDแล้ว...กลับใจไปหาGN Arms TT ดีกว่าเรา.. :iconpale:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ Enam_Ai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
เมื่อวานไปซื้อpg wingมา ร้านหน้าลีโอ เห็น Meteor Unit gd อยู่กล่องนึงโชว์อยู่ ไม่รู้มีใครเคยต่อมั่งครับคุณภาพพอได้ไหม

Meteor unit กล่องนี้ (HG SEED-16) เพิ่งสอย มาจากร้านหน้าเบียร์นั่นแหล่ะครับ (ราคา เทา ทอนครึ่ง หรือ ทอนแดง) เมื่อวันอาทิตย์ที่ 27 มีนา ที่ผ่านมา
เปิดดูคร่าวๆที่ร้านครับ ก็มีหล่อเกินมาบ้าง และเนื้อพลาสติก ก็ตามมาตรฐาน GHD ครับ
ส่วนอื่นยังไม่ได้ดูครับ ยังนอนอยู่ในกล่องเหมือนเดิม คาดว่าจะได้ดองต่อไปอีก . . . . ห่ะ ห่ะ ห่ะ

เพิ่มรูป คร่าวๆ ไว้เพื่อให้ผู้ที่สนใจได้ตัดสินใจครับ

ส่วนตัวผมก็คงลองต่อดูน่ะครับ (เพราะว่า TT มันไม่ทำตัวนี้)

ตอนแรกก่อนได้มาเปิดเช็คของแบบผ่านๆดูเหมือนงานไม่เหนื่อยครับ ไม่เกินเดือนนึงน่าจะเสร็จ
แหะๆแต่ที่ไหนได้เช็คงานเข้าจริงๆ งานนรกเลย ครึ่งปีกว่าจะเสร็จ(ดองบ้าง อู้บ้าง ยังนึกเลยว่าตรูทนอุดขัดเจ้านี้ได้ยังไงฟ่ะ :iconpale:)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 03:20:57 PM โดย K »

ออฟไลน์ Fugaca

• *
  • Like: -10
^
^
^
คุณ  Enam_Ai ทำครึ่งปี   สงสัยผมคงทำปีนึงเลยง่ะมั้งเนี่ย  เปลี่ยนใจเอาไปขายต่อดีมั้ยนะ ห่ะ ห่ะ ห่ะ
เท่าที่ดูก็คงต้อง พ่นสีใหม่ ด้วยอ่ะ (นอกจากจะต้อง ตัดแต่ง ขัดเกลา แล้วง่ะนะ) น่าจะใ้ช้ไม่กี่สีนะครับ
แต่ว่า ปัญหามันอยู่ที่ว่า ผมไม่เคยพ่นสีเลยอ่ะดิ (ต่อดิบอย่างเดียว เลย ห่ะ ห่ะ ห่ะ) สงสัยต้องทำไปเรื่อยๆ งู ๆ ปลา ๆ ห่ะ ห่ะ ห่ะ

ออฟไลน์ dendro

• *
  • Like: -4
    • facebook
ผมมีMG EXS gundam ของGD ดองมาจะ3ปีแล้วยังต่อไม่เสร็จเลย เวลามีไฟจะทำเปิดกล่องปุ๊ปไฟมอดปั๊ปเลย งานGDมันหินจริงๆนะ :iconcryjoy:

ผมว่าเนื้องาน Meteor GD ตัวนี้ ยังสยองน้อยกว่า Red Frame เยอะครับ ...................... จะต่ิอ GD ต้องมี กระดาษทราย + กาวช้าง + อารมณ์เย็นๆๆๆๆๆ เข้าไว  :iconvsign:

ป.ล. ลองดู MG 1/100 Ex-s ของ GD กันดูนะครับ ในบ้านเราอาจจะหายากไปซะหน่อย

http://bbs.pcgames.com.cn/topic-1758632.html

แต่ถ้าใช้ความพยายาม + ความอดทน + ฝีมทอให้การ อุด ขัด ลงสีแล้วละก็

http://www.xiaot.com/vbbs/viewthread.php?tid=8401   เป็นไงครับ

(ขอขอบคุณเว็บที่ อ้างอิงมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 05:35:26 PM โดย hunterkiller »

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
ของGDนี้ ถ้าใครอยากได้กันดั้มที่เหมือนเราสร้างมันเองขึ้นมาจาก0นี้ ยี่ห้อนี้ใช้ได้เลยน่ะเนี่ย :iconlol:

ได้ฝึกทุกอย่าง เน้นว่าทุกอย่างจริงๆ แต่ถ้าทำออกมาดี คงจะสวยและภูมิใจน่าดูเลย  :iconcryjoy:
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• *
  • Like: 6
มีใครลอง Zeta 2.0 ของ GHD ยังคับน่าสนไหมคับ
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ dendro

• *
  • Like: -4
    • facebook
ผมว่าเนื้องาน Meteor GD ตัวนี้ ยังสยองน้อยกว่า Red Frame เยอะครับ ...................... จะต่ิอ GD ต้องมี กระดาษทราย + กาวช้าง + อารมณ์เย็นๆๆๆๆๆ เข้าไว  :iconvsign:

ป.ล. ลองดู MG 1/100 Ex-s ของ GD กันดูนะครับ ในบ้านเราอาจจะหายากไปซะหน่อย

http://bbs.pcgames.com.cn/topic-1758632.html

แต่ถ้าใช้ความพยายาม + ความอดทน + ฝีมทอให้การ อุด ขัด ลงสีแล้วละก็

http://www.xiaot.com/vbbs/viewthread.php?tid=8401   เป็นไงครับ

(ขอขอบคุณเว็บที่ อ้างอิงมา ณ. ที่นี้ด้วยครับ)

คนทำเค้าเทพครับ

ออฟไลน์ rjack

• *
มีใครลอง Zeta 2.0 ของ GHD ยังคับน่าสนไหมคับ

ผมมีตัวขาวครับ งานโหดมาก

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
ช่วงนี้ร้างลาวงการโมจีนไปละ โมGDรุ่นเก่าๆทำยังไงก็ไม่เหมือนโมแท้หรอกครับ และราคามันก็ต่างกันมากถ้าดูแล้วมันลำบากมากก็เอาเท่าที่เราพอใจดีกว่า บางตัวผมนั่งทำอยู่เป็นเดือนๆอุดขัดแล้ว อุดขัดอีก แต่พอทำเสร็จ ถ่ายรูป ยัดลงกล่อง จบ   :iconsoul:

งานพอใช้ได้ครับ ผมเคยเอารูปลงในเว็บนี้แล้วคับ สำหรับ Zeta ขาวของ GD ตัวนี้ แต่ผมต่อเสร็จ แปลงร่างก็ยาก คิดๆแล้วขี้เกียจทำสี.............ปัจจุบันใกล้หมดสภาพละครับ

ตัวนี้ขอเน้นว่า

1. อุด ขัด น้อย
2. ทำให้ข้อต่อแน่นมากหน่อย
3. บางจุดใช้กาว
4. ร่องตื้น กว้าง ไม่ตรงขนาด ตรงใช้ กาวช้าง + การพอก ช่วยคับ
5. ย้ำว่าต้องทำสี ไม่งั้นต่อดิบ สภาพมันจะเหมือน หุ่นพลาสติก สี+เนื้อโม เหมือนกะละมังครับ

ออฟไลน์ ittirin

• *
  • Like: -62
ของGDนี้ ถ้าใครอยากได้กันดั้มที่เหมือนเราสร้างมันเองขึ้นมาจาก0นี้ ยี่ห้อนี้ใช้ได้เลยน่ะเนี่ย :iconlol:

ได้ฝึกทุกอย่าง เน้นว่าทุกอย่างจริงๆ แต่ถ้าทำออกมาดี คงจะสวยและภูมิใจน่าดูเลย  :iconcryjoy:

แต่ผมต่อแล้วไม่ประทับใจสักที GD เนี้ย

ออฟไลน์ Fugaca

• *
  • Like: -10

คนทำเค้าเทพครับ

สวด ยอดดดดดด มากกกก ครับ  เทพมากๆอ่ะ

ออฟไลน์ aikawa777

• *
  • Like: -3

ผมมีตัวขาวครับ งานโหดมาก

งานโหดจริงๆครับ ข้อต่อหมดสภาพโดยสิ้นเชิง ผมทำเขาหักตั้งกะเริ่มต่อเลยครับ ปัจจุบันดองแพคหลังกะปืนไว้ครับ หมดไฟ หุหุ

ออฟไลน์ louiscyber

• **
^
^
^แต่ของผมที่ได้มาดีกว่าที่คาดไว้เยอะครับ
แม้จะมีปัญหานิดหน่อยจากอุบัติเหตุ

ของผมเนื้อพลาสติกใช้ได้ ไม่ค่อยมีหล่อเกินให้เห็นเลยครับ
ดีเทลคมดี แม้จะไม่มีลายให้บางจุด
ข้อต่อต่อแน่นมาก ยกเว้นส่วนเป้ากางเกง
มันคอยจะถ่างออกทำให้ยืนไม่อยู่
แตกให้บ้างจุด น่าจะเป็นจากการขนส่ง
เซเบอร์งอ เพราะความร้อนในกล่อง

รวมโอเค ...รับได้ 80 คะแนน แต่คงจะปล่อยขายไปเล่นของแท้ดีกว่าตัวนี้
ไว้จะเอารูปมาให้ดู