ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 4033782 ครั้ง)

ออฟไลน์ wolfer

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Blue frame มังกรขาวเข้าสะพานเหล็กหรือยังครับ
แล้วถ้าไปช่วงนี้จะหา TT OO+O raiser 1/100  ได้ไหมครับ
พอดีอาจจะลงไปทำธุระกรุงเทพพอดีครับ

Blueframeยังครับ

แต่OOกับOO raiserน่ะ มีของเยอะเลย

ออฟไลน์ Mr.White

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
มีใครสังเกตุบ้างใหมว่า กล่อง GUNDOOM ด้านใน
พิมพ์ลาย "โรงเก็บ gundam แบบสี่สีให้ด้วย"

แต่เสียดาย กล่องยับไปหน่อย เลยเอามาใช้อะไรไม่ได้ครับ  :iconpale:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 12:15:43 PM โดย Mr.White »

ออฟไลน์ hunterkiller

• Like: -48
ครับ ได้ Zeta White ของ GD มาละครับ งานนั้น ดีมากครับ แต่ว่า ข้อเสียสำคัญคือ มัน อ่อน ปวกเปียก สุดๆเลยครับ แปลงร่างเป็น ยาน ลำบากมากๆ ต้องมีการใช้ กาวตราช้าง หลายจุกเพื่อความแน่น เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ เซียน โมจีนหนะครับ ว่า หลวมๆ แปลงร่างไม่ได้นี่ แก้ปัญหากันไงมั่งครับ ขอบคุณมากครับที่ตอบ

ออฟไลน์ beam

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
ครับ ได้ Zeta White ของ GD มาละครับ งานนั้น ดีมากครับ แต่ว่า ข้อเสียสำคัญคือ มัน อ่อน ปวกเปียก สุดๆเลยครับ แปลงร่างเป็น ยาน ลำบากมากๆ ต้องมีการใช้ กาวตราช้าง หลายจุกเพื่อความแน่น เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ เซียน โมจีนหนะครับ ว่า หลวมๆ แปลงร่างไม่ได้นี่ แก้ปัญหากันไงมั่งครับ ขอบคุณมากครับที่ตอบ
แนะนำว่า ซื้ออีกตัวครับ แปลงเป็นยานไว้ถาวรเลย อยู่ร่างไหนร่างนั้นครับ อย่าแปลงร่าง
ผมมีของแท้ ยังย้วยไปย้ายมาเลยครับ ตั้งแต่ประกอบเสร็จยังไม่เคยแปลงร่างเลย แต่ของผมเป็น เวอร์ชั่นแรกนะครับ

ครับ ขอบคุณครับที่แนะนำครับ ผมว่า zeta นี่ 1/144 ดูจะเข้าท่าที่สุดหละครับ ส่วนเจ้า Zeta White GD คงต้อง ใส่กาว+ทำให้ข้อต่อ แน่นขึ้น อีกเยอะเลยครับ จะลองพยายามทำดูครับ

ออฟไลน์ Archdevils

• *
  • Like: -2
รบกวนถามถึงข่าว คราวของ TTที่โดนฟ้อง ตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ
แล้วที่สะพานเหล็กราคาขึ้ตามหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ xenophage

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
รบกวนถามถึงข่าว คราวของ TTที่โดนฟ้อง ตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ
แล้วที่สะพานเหล็กราคาขึ้ตามหรือเปล่าครับ

ราคาก็ยังไม่ขึ้น ส่วนเรื่องคดีความนี่ก็ไม่รู้ว่าไปถึงไหนแล้ว

ออฟไลน์ wittavat1

• *
    • thaiall-model.com
ใครไปสะพานเหล็กแล้วเจอ ชินมาฉะ แบบไม่มีฉากบ้าง  พอดีน้องอยากได้จะไปซื้อให้น้องหนะครับ ถ้าเจอช่วยบอกกันหน่อยนะครับ

นี่คือ MG ZETA white ของ GD  นะครับ งานยังไม่เสร็จดี แค่ต่อดิบ + ติดกาวช้างบางจุด + เพิ่มความแน่นในข้อต่อบางจุดเท่านั้นครับ

ยังไม่มีกล้องดีๆเลยต้องเอา กล้องมือถือถ่ายมาก่อน อยากทราบว่า เนื้องานนั้น เมื่อเทียบกับMG Zeta GD รุ่นแรก เป็นไงครับ?

ออฟไลน์ kira_freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
^ผมว่าถ้าลองเปลี่ยนร่างคงได้ไม่เกิน3-4ก็เป็นปลิโอแล้วมั้ง :icondisapp:ระวังบานพับช่องต้นขาด้วยนะหลวมง่ายมาก :iconpale:

ออฟไลน์ aries250

• *
แล้ว พี่ TT เค้ายุ่งเรื่องกฏหมายอยู่ เราจะได้มีโอกาสเล่น RX 78-2 แบบ MegaSize กันไหมครับเนี่ย อยากได้อย่างแรง....

ออฟไลน์ shadowzzzz

• *
งานGD ก็ล๊อตใหม่ๆ ดีกว่าล๊อตเก่ามาโข

ZETA งามจัง

กำลังต่อ GD MKII AUEG อยู่พอดี ในกล่องให้แผงที่เอวขยับมาได้มากว่าแผงเก่าอีกด้วย :iconwish:
เหนื่อยพอสมควรต่อแต่บ่ายได้เท่านี้
โมหน้านิดหน่อย ยังลิงอยู่ไหม๊ครับ :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2010, 07:07:30 PM โดย shadowzzzz »
ก้าวต่อไป

ออฟไลน์ shadowxp

• *
โดนลุงบันเล่นงานแล้วTTยังจะผลิตต่อปะครับ  ถ้าจะเลิกผลิตแล้วผมจะได้รีบๆซื้อ   :iconfreak:

ขอนอกเรื่องนิด  พวกโมแท้ที่แถมพาร์ทใสนี่จะผลิตนานขนาดไหนครับ
ถ้ายังผลิตเรื่อยๆจะได้เอาตังมาซื้อโมจีนเก็บ

ออฟไลน์ xenophage

• *
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
โดนลุงบันเล่นงานแล้วTTยังจะผลิตต่อปะครับ  ถ้าจะเลิกผลิตแล้วผมจะได้รีบๆซื้อ   :iconfreak:

ขอนอกเรื่องนิด  พวกโมแท้ที่แถมพาร์ทใสนี่จะผลิตนานขนาดไหนครับ
ถ้ายังผลิตเรื่อยๆจะได้เอาตังมาซื้อโมจีนเก็บ

Clear Part Campaign ของบันได นี่มันฉลอง 30ปี(ละมั๊ง) ก็คิด(เอาเอง)ว่า มันสำหรับพวก MG ตัวเก่าที่ถูก Re-product ออกมา ก็คิดว่า คงจะออกมาเรื่อยๆ ตามแต่ตัวที่ถูกผลิตซ้ำอีกครั้ง ก็คงออกมาจนกว่าจะครบ(ของเก่า)ทุกตัวละมั๊ง ซึ่งมันก็ไม่เกี่ยวกับ MG ตัวใหม่อยู่แล้ว ของใหม่ MG ออกมาราวเดือนละตัวอยู่แล้วนี่

ออฟไลน์ nongnoojoe

• *
  • มีตังแค่layland T-T
งานzeta ล๊อตใหม่  สำหรับผมที่เคยต่อและทำสีล๊อตเก่า ดูจากเกราะแล้วไม่ค่อยต่างนะครับ (หรือ���าพอาจจะไม่ชัดเลยไม่เห็นดีเทลเท่าไหร่) แต่ที่อยากถามคือ ตรงเป้าที่เป็นตัวล๊อคระหว่างขาทั้งสองข้างแน่นไหมครับ?  และจุดที่เสียบเข้ากับฐานแน่นลงตัวดีไหมครับ  ถ้าokทั้งสองก็ผ่านแล้วแหละครับ อ้อตรงส่วนระหว่างขาทั้งสองข้างจะมีรูที่ไว้เสียบล๊อคตอนแปลงเป็นma มันลงตัวดีไหมครับ เพราะล๊อตเก่าผมรูมันจะเหลื่อมออกมาไม่ตรงจุดทำให้แปลงร่างไม่ได้ครับT-T 

คิดว่าเป็นงานใหม่นี่แหละครับ เพราะจุดที่เป็นรูระหว่างขาที่เอาไปล๊อคกระโปรงหลังเพื่อแปลงร่าง รูทั้งสองจองผมห่างจากจุกล๊อคนั้นมากเลยครับจนถ้าจะแปลงก็คงต้องทำรูใหม่  ส่วนเรื่องเดือยที่ยื่นออกมาทางด้านหน้าเพื่อให้เป้าด้านหน้าล๊อคเอาไว้นั้น GD ล๊อตใหม่ คงไม่ได้ทำเพิ่มมั้งครับ :iconpale: เลยอาจจะมีปัญหาตรงส่วนนั้นไป     

ปล.ส่วนตัวตอนนี้ ต่อmg freedomอยู่ครับ มีปัญหาให้ปวดขมองแล้ว  คือส่วนเอวไปสะโพก  ที่เป็นball จ๊อยนี่แหละครับ ตัวรูที่เป็นแผงpc มันหล่อเกินหรือหล่อมาไม่ดีซักอย่าง ทำให้ไม่สามารถล๊อกตัวball จ๊อยได้ T-T  ปวดขมองเลยไม่รู้จะทำอย่างไรดี :iconcryout: :iconcryout:
V
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2010, 06:52:59 AM โดย nongnoojoe »

MG Zeta GD นะครับ ตรงช่อง ขา 2 ข้างนั้น รู ตรง ล็อคครับ แต่ว่า ชิ้นส่วน พลาสติกที่ยื่นออกมา จะสั้นไปหน่อย ต้อง อุดเพิ่มให้มันลงล็อคพอดีครับ ส่วนการแปลงร่าง ตอนแรกนี่ อ่อน ปวกเปียกมากๆครับ ต้องเพิ่มให้ข้อต่อแน่นขึ้น แล้ว จัดเป็น MA ได้ครับ แต่ Zeta ตัวที่ผมต่อ เป็นร่าง หุ่น จะโอเค กว่าครับ สรุปว่า แบบนี้ งานใหม่ หรือ งานเก่าครับ เพราะตอนซื้อมา คนขายบอกว่า มาล็อตใหม่ของ GD ครับ ส่วน รูใส่ฐาน ก็ แน่นลง ล็อคดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2010, 12:32:15 AM โดย hunterkiller »

ออฟไลน์ kirakira

• *
  • Like: -14
  • ฝ่ายบุคคลผู้ต่ำต้อย
เนื่องานพอรับได้กว่ารุ่นเก่ามากโขเลย (แต่ก็ยังต้องขัดแต่งอยู่)

ถามนิดนึง ตอนนี้ PG ของ TT นี่ มีตัวอะไรออกมาขายบ้างครับ มีสไตรค์หรือปล่าวครับ
ในที่สุดก็มี NET ใช้แล้ว วะฮะฮ่า

ออฟไลน์ Fugaca

• *
  • Like: -10
^
^
^
TT PG 1/60 WING ZERO Custom
TT PG 1/60 WING ZERO Custom (ขาวมุก)
TT PG 1/60 RX-178 MK-II (ขาว)
TT PG 1/60 RX-178 MK-II TITAN (สี titan)
หรือดูได้ที่นี่ ตาม link เลยครับ
http://yydllx.taobao.com/search-cat-34459200-71086832-uN+43yBUVCAxLzYwIFBH.htm?checkedRange=true
--------------------------------------------------------

มือใหม่ครับ
รบกวนถามเรื่อง เสปรย์ Clear หน่อยสิครับ
เท่าที่อ่านๆ หาข้อมูลดู มันมี 3 ลักษณะใช่มั้ยครับ
1. เงา (Gloss)
2. กึ่งเงากึ่งด้าน (Semi Gloss)
3. ด้าน (Flat)
ทีนี้ ปัญหา คือ ผมยังไม่เคยเห็นชิ้นงาน ที่พ่นด้วย เสปรย์ แต่ละอย่าง
เปรียบเทียบกันน่ะครับ เลยยังตัดสินใจไม่ได้ ว่าจะซื้อ เสปรย์แบบไหน มาเป็นกระป๋องแรกเพื่อลองพ่นดู น่ะครับ
เลยอยากจะรบกวน เซียนๆ ทุกท่าน หากท่านใดมี รูปเปรียบเทียบ งานที่พ่นด้าน Clear ชนิดต่างๆ
ช่วยลงให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง

ปล.
วันโน้นไปเดินสะพานเหล็ก เจอร้าน TAMIYA ก็ถามเรื่อง Clear นี่แหล่ะครับ
แต่ว่าเค้าก็ไม่มีรูปให้ดูเหมือนกันว่า มันแตกต่างกันแค่ไหน อย่างไร
แล้ว แต่ละท่านใช้อย่างไหน และยี่ห้ออะไรบ้างครับ เผื่อจะเป็นแนวทางได้ครับ

ปล2.
เนื่องจากเป็นมือใหม่
ผมเลยนั่งตามอ่าน กระทู้นี้ ตั้งแต่หน้า 1 เลยครับ ตอนนี้ ถึงหน้า 217 ละ เฮ้อ...
ก็ได้ความรู้ จากแต่ละท่าน มากพอควร ครับ ห่ะ ห่ะ ห่ะ ทั้งเรื่องราคา ยี่ห้อ ชิ้นงาน และความเคลื่อนไหวต่างๆ
อยากจะขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยกันรายงานข่าว ราคา review และตอบคำถามต่างๆ
เพราะว่า เห็นได้ชัดว่าเป็นประโยขน์มาก ต่อผู้ที่เข้ามาอ่าน เข้ามาดู ครับ

ยังงัยก็ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วย นะครับ

--------------------------------------------------------
ขอบคุณมากครับ
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2010, 11:47:08 AM โดย Fugaca »

ออฟไลน์ Gunplacollect

• *
  • Like: -2
  • N FACTORY
มือใหม่ครับ
รบกวนถามเรื่อง เสปรย์ Clear หน่อยสิครับ
เท่าที่อ่านๆ หาข้อมูลดู มันมี 3 ลักษณะใช่มั้ยครับ
1. เงา (Gloss)
2. กึ่งเงากึ่งด้าน (Semi Gloss)
3. ด้าน (Flat)
ทีนี้ ปัญหา คือ ผมยังไม่เคยเห็นชิ้นงาน ที่พ่นด้วย เสปรย์ แต่ละอย่าง
เปรียบเทียบกันน่ะครับ เลยยังตัดสินใจไม่ได้ ว่าจะซื้อ เสปรย์แบบไหน มาเป็นกระป๋องแรกเพื่อลองพ่นดู น่ะครับ
เลยอยากจะรบกวน เซียนๆ ทุกท่าน หากท่านใดมี รูปเปรียบเทียบ งานที่พ่นด้าน Clear ชนิดต่างๆ
ช่วยลงให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง

ปล.
วันโน้นไปเดินสะพานเหล็ก เจอร้าน TAMIYA ก็ถามเรื่อง Clear นี่แหล่ะครับ
แต่ว่าเค้าก็ไม่มีรูปให้ดูเหมือนกันว่า มันแตกต่างกันแค่ไหน อย่างไร
แล้ว แต่ละท่านใช้อย่างไหน และยี่ห้ออะไรบ้างครับ เผื่อจะเป็นแนวทางได้ครับ

ปล2.
เนื่องจากเป็นมือใหม่
ผมเลยนั่งตามอ่าน กระทู้นี้ ตั้งแต่หน้า 1 เลยครับ ตอนนี้ ถึงหน้า 217 ละ เฮ้อ...
ก็ได้ความรู้ จากแต่ละท่าน มากพอควร ครับ ห่ะ ห่ะ ห่ะ ทั้งเรื่องราคา ยี่ห้อ ชิ้นงาน และความเคลื่อนไหวต่างๆ
อยากจะขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยกันรายงานข่าว ราคา review และตอบคำถามต่างๆ
เพราะว่า เห็นได้ชัดว่าเป็นประโยขน์มาก ต่อผู้ที่เข้ามาอ่าน เข้ามาดู ครับ

ยังงัยก็ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วย นะครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=62.0
Real Type!!! 1/144 modeler

ออฟไลน์ Cheludim

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
เนื่องานพอรับได้กว่ารุ่นเก่ามากโขเลย (แต่ก็ยังต้องขัดแต่งอยู่)

ถามนิดนึง ตอนนี้ PG ของ TT นี่ มีตัวอะไรออกมาขายบ้างครับ มีสไตรค์หรือปล่าวครับ

มี MK II 2 สี และ Wing Zero Custom ครับ Strike ยังไม่เห็น